Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอเรื่องลำโพงEacan A-200 5.1s หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอเรื่องลำโพงEacan A-200 5.1s หน่อยคับ

คือผมมือใหม่นะคับ เพิ่งซื้อลำโพง Eacan A-200 5.1s มันให้สาย แจ็ค สีแดง-สีขาว มา 3เส้น
    อะคับแต่ใช้ไม่ได้ ผมก็เลยไปซื้อสาย สีแดง-สีขาว แล้วมีสายต่อเข้าคอมมา 3เส้น
    จากนั้นต่อเข้าคอม แต่พอ ปรับ รีโมด เป็น 5.1 ใน software เป็น 5.1 ปรากฏว่า เสียงไม่ออกคับ
    แต่พอปรับเล่น 2.1 เสียงออก อยากทราบว่าต่อสายไงคับให้เสียงออก 5.1

ช่องการ์ดซาว จากซ้ายไปขวานะ 1.ชมพูเข้ม 2.ดำ 3.เขียว 4.สีฟ้า
    ส่วนของหลังซัพ จะมี Input Center Rear Front คับ

จะต่อไงให้เสียงออก 5.1 อะคับ ต่อไม่เป็นคับ มือใหม่

ผมมี sound card นอกนะคับ
    Last edited by nutszaza; 29 Jan 2009, 16:44:17.

ซาวออนบอร์ด ผมมิค่อยถนัดเลย ตั้งแต่เล่นคอมมา เคยใช้เมื่อ6-7ปีก่อนนุ้น แต่ลำโพง Eacan a-200 เนี่ย มันมี ให้เลือก 2 โหมด คือ โหมด 2.1 คุณจะต้องต่อสาย (ขาว-แดง) จากคอม รู(เขียว) มาเข้าหลัง ลำโพง รู บนสุด ที่นี้คุณก้สามารถเปิด โหมด 2.1 หรือ 2.1>>5.1 ของลำโพงได้ //จากนั้น ในโหมด 5.1แท้ของลำโพง คุณจะต้อง ใช้สาย (ขาว-แดง) อีก 3 เส้น โดยเส้นแรก คุณ ต้อง ต่อแยกจากรู (เขียว) แล้วต่อเข้า Front R/L ของลำโพง เส้นที่ 2 ต่อจากคอม รู (ดำ) แล้วเอาไปเข้า ลำโพง Rear R/L เส้นที่ 3นี่แหละ ปัญหา ผมไม่เคยใช้ ซาวออนบอร์ดเลย จึงไม่ทราบว่า โหมด 5.1ของ บอร์ดท่าน ใช้ รู สีชมพูเข้ม หรือ ฟ้า (โดยดังเดิม รูสีชมพูเข้ม มันจะเป็น รู ของ ไมค์ และ รูสีฟ้า เป็น ไลอิน) แต่เมื่อเรา ปรับโหมด 5.1 บอร์ดมันก็จะใช้ ช่องที่เหลือ เป้นช่อง Bass/Center แทนได้

Comment

สีส้มครับเสียบไปเลย ดำ-ส้ม-เขียว จัดไปแล้วลองทดในโปรแกรมเสียงเอาในไดรเวอร์อ่า ลองดูนะพอดีผมต่ออยู่5.1อ่า..ที่เหลือรอผู้รู้ต่อไปครับ

Comment

ผมจะต่อ 5.1 แท้ เหมือนกันครับ แต่ยัง ต่อไม่ค่อยถูก

Comment

ตอนนี้ซื้อ สาย สีแดง-สีขาว แล้วก็หัวเข้าคอมมาแล้วคับ 3เส้น

แต่ต่อเสียงออกไม่ครบคับ งงมาก

Comment

เสียบ center สีส้ม (เบามาก) ซัพไม่ค่อยดังเลย
            เสียบ Rear สีดำ (แต่ไม่ออก)
            เสียบ front สีเขียว เสียงออกดี

แต่ถ้าย้ายอะไรมาเสียบรูสีเขียวมันจะออกดังหมดคับ งงมากเลย
            เป็นที่อะไรเหรอคับ
            Last edited by nutszaza; 29 Jan 2009, 16:13:40.

Comment

ตอนนี้เสียงออกครบ ละ คับ

แต่ Rear กับ center ไม่ค่อยออก (ออกเฉพาะ Rear แต่เสียงฟังไม่ได้เลย มันเหมือนอยู่ใต้น้ำ)

ไม่ได้ เปิด effect นะคับ เปิดแต่ eah surrond

Comment

Rear กับ center เร่งเพิ่มจาก ลำโพงได้ แต่มันจจะดังเบากว่า หน้าอยู่ดีแหละ

Comment

เสียงrear+center+sub จากsound onboard ก๊องแก๊งมากครับ เบาด้วย เดาว่าคุณใช้realtek hd audioอยู่
                  หาsoundcardที่เป็น5.1แท้ๆ มาใช้แล้วจะติดใจครับ

Comment

เปลี่ยนสายลำโพงที่ต่อจาก Sub เข้า เซนเตอร์ หน้า หลัง ด่วน ครับ มันรับไม่ได้เสียงมันสาก มากมาย เปลี่ยนแล้ว ดีผิดหูผิดตา ^^

Comment

Originally posted by just View Post
                      เสียงrear+center+sub จากsound onboard ก๊องแก๊งมากครับ เบาด้วย เดาว่าคุณใช้realtek hd audioอยู่
                      หาsoundcardที่เป็น5.1แท้ๆ มาใช้แล้วจะติดใจครับ

ป่าวครับ ผมใช้ Creative Blaster 5.1vx ครับ

Comment

Originally posted by issabella View Post
                        เปลี่ยนสายลำโพงที่ต่อจาก Sub เข้า เซนเตอร์ หน้า หลัง ด่วน ครับ มันรับไม่ได้เสียงมันสาก มากมาย เปลี่ยนแล้ว ดีผิดหูผิดตา ^^
                        สายที่ มันเป็นทองแดง รึป่าวครับ พอดีมือใหม่ไม่ค่อยรู้ไรเลยครับ

Comment

Originally posted by issabella View Post
                          แนะนำสายลำโพงหน่อยคับ ผมไม่มีความรู้ จะได้ไปซื้อถูกคับ

Comment

^
                            ^
                            ดัน ดัน

Comment

แนะนำไหนก้อไหมมาทางนี้แ้ล้วหาพวกSB220 Sb100 SB060ไปซักตัวคับ
                              ผมเคยเปงอาการคล้ายๆท่านคืออนบอร์ดมันมั่ว

Comment

Working...
                              X