overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: BenQ Joybook s42-LM01 กับ MacBook Aluminim(2.0GHz)

OverclockZone Member rich55's Avatar

Default BenQ Joybook s42-LM01 กับ MacBook Aluminim(2.0GHz)

รบกวนขอความเห็น นะค่ะ สองรุ่นนี้ อันไหนน่าซื้อค่ะ(ราคา รับได้ทั้งสองค่ะ แต่ไม่รีบร้อนซื้อค่ะ)
    การใช้งาน Photoshop, Illustrater,ตัดต่อวีดีโอ(พอประมาณ),3D,ดูหนังฟังเพลง,เล่นเกมทั้งON-OFF Line
    แต่ถึงขนาดบ้าเกมนะค่ะ ยังไงก็ขอ กูรูทุกท่านแนะนำหน่อย ขอบคุณมากเจ้าค่ะ
    Apple MacBook (2.0GHz)
    CPU Intel Core 2 Duo P7350 (2.0 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel 965GM
    Graphic system
    Graphic Chip nVidia GeForce 9400M GS
    Display
    Type 13.3 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR3
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 160 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera
    Details 1.3 MPixel
    Port & Interface
    USB 2
    Firewire Yes
    DVI Yes
    S-video No
    e-SATA No
    HDMI No
    Card Reader No
    Express Slot Yes
    Finger Print No
    Connection
    Wireless Lan IEEE 802.11 A, B, G, N
    Bluetooth Yes
    LAN Yes
    Modem Yes
    Battery
    Details Li-ion

Weight
    Details 2.04 Kg.
    Operating System
    OS Bundle Mac OS 10.5
    Warranty
    Details 1 Y. (Inter.)
    Promotion(จากโบรชัวร์)
    Details No
    Details No
    Other Details
    Details No
    Details No
    Price
    Price 45,700 บาท

BenQ Joybook s42-LM01
    CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel GM45
    Graphic system
    Graphic Chip nVidia GeForce 9600M GT
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera
    Details 2MPixel
    Port & Interface
    USB 4
    Firewire Yes
    DVI No
    S-video No
    e-SATA No
    HDMI Yes
    Card Reader 4 in 1
    Express Slot No
    Finger Print No
    Connection
    Wireless Lan Intel Wireless Link 5300
    Bluetooth Yes
    LAN Yes
    Modem Yes
    Battery
    Details Li-ion

Weight
    Details 2.05 Kg.
    Operating System
    OS Bundle Linpus Linux
    Warranty
    Details 1 Y.
    Promotion(จากโบรชัวร์)
    Details No
    Details No
    Other Details
    Details No
    Details No
    Price
    Price 35,900 บาท

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

มันทำงานกันของล่ะแบบนะท่าน
    ใช้ Mac เลือก Mac
    ใช้ Windows เลือก S42
    ถามสเปกไหนดี คงไม่ต้องบอกแล้วล่ะ

OverclockZone Member Kho_t_de's Avatar

การใช้งาน Photoshop, Illustrater,ตัดต่อวีดีโอ(พอประมาณ),3D,ดูหนังฟังเพลง,เล่นเกมทั้งON-OFF Line
    แต่ถึงขนาดบ้าเกมนะค่ะ

ขึ่นอยู่กับ OS , Software ที่จะใช้งานครับ ที่กล่าวมา ทั้งสองเครื่องรองรับการทำงานได้ดี
    และทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ด้วยว่า รสนิยมการบริโภคสินค้าแบบใด
    (มองถึงเรื่องของรูปลักษณ์สินค้า กรณีงบไม่ใช่ปัญหา)

แล้วอะไรที่คุ้มกว่ากัน
    ส่วนตัวแล้วผมว่า "คุ้มคนละแบบ"

แต่ถ้าเรื่องคุณภาพ
    P8400 GF9600GT กับ P7350 9400M เทียบกันไม่ได้อยู่แล้วครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถ้าเทียบ อยากให้เทียบกับ BenQ Joybook s42-LM05 มากกว่าครับ
    อัพราคามานิดหน่อย แต่ได้ P8600 (2.4 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)

ผมเริ่มด้วยเรื่องสเป็คและการใช้งานทั่วไปก่อนนะครับ
    ด้านน้ำหนัก ทั้ง 2 เครื่องนี้ หนักเท่าๆกันเลย โดยที่ S42 มีจอ 14 นิ้ว ซึ่งใหญ่กว่า
    Mac ทั้งๆที่เป็น 13 นิ้ว ( เพราะวัสดุ ) เทียบแล้วการได้จอที่ใหญ่กว่าในการทำงาน
    ด้านกราฟฟิก นับว่าได้เปรียบกว่าครับ และเทคโนโลยี Black light เหมือนกัน
    ส่วนนี้เลยบอกได้ว่าการแสดงสีของจอภาพทำงานได้ไม่ต่างกันเท่าไหร่
    การประมวลผล 2D 3D ผมไม่แน่ใจว่า 9600 GT บน NB มีความสามารถนี้ไหม
    แต่ 8800 GT ของ PC เมื่อลง Driver ของ Vista และความสามารถเสริมครบ
    มันจะมีความสามารถคล้ายกับ Nvedia QUADRO คือมีการประมวลผลและเปิดโปรแกรม
    จำพวก CS 3 CS 4ได้เร็วขึ้น ( อย่างมาก ) ทดลองมาจาก OS Window 7 ครับ
    อันนี้คงต้องศึกษาดู ถ้าตัวไหนมีความสามารถนี้ ต่อให้ OS ต่างกันขนาดไหน ก็เรียกว่า
    เหนือกันเห็นๆ แบบไม่ต้องคิดเลย

ส่วนด้าน OS ผมคิดว่าถ้าคุณถนัด Mac อยู่แล้ว ก็ไม่น่าจะคิดอะไรมากที่จะเลือกนะครับ
    เพราะเสถียรภาพ ความสบายใจมันต่างกันอย่างเห็นได้ชัด แต่ดูเหมือนจะมีความลังเลอยู่
    ยังไง การตัดสินนี้ ผมมองเรื่อง OS เป็นหลักแล้วกันครับ
    แต่ถ้าด้าน Spec ก็ยกให้ S42 เป็นฝ่ายชนะไปครับ

OverclockZone Member whitegaia's Avatar

ในความรู้สึกผม s42 จอภาพยังสู้แมคไมไ่ด้นะครับ

แมคสีสดและแสงแรงกว่ามากครับ มาวางเทียบกัน

รู้สึกว่าs42 จอดำๆ

OverclockZone Member sitanon17's Avatar
    คอนโดหลังน้อยในหาดใหญ่

S42 กินขาด

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

สาวกmac เลือกmac

สาวกwindows เลือกbenq

ถ้าดูspecลึกๆแล้ว macแรมเหนือกว่าที่ddr3 แต่ถ้าปริมาณbenq ดีกว่า ด้วยโปรแถมแรมอีก2g[ถ้ารวยจัด จะซื้อddr3 อีก2gมาก้อไม่ว่ากัน] แต่เรื่องการ์ดจอ benqเหนือกว่าหลายขุมนัก

OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

แล้วแต่คนชอบ

OverclockZone Member rich55's Avatar

โอ้วว..เยี่ยมเลย ได้ข้อมูลดีๆไปพิจาราณาเพิ่ม
    ขอบคุณทุกท่าน ที่มาแนะนำค่ะ อืม..แล้วพูดถึง บริการหลัง
    การขาย การประกัน ของทั้งสองยี่ห้อนี้ คิดว่าเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

มีท่านไหนจะแนะนำอีก ยินดีรับฟังค่ะ

OverclockZone Member tanasomsuk's Avatar

ถ้าซื้อแมคแล้วเอามาลงวินโดวส์
    แนะนำเป็นBenQดีกว่าครับครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ผมว่าคุณเล่นเกมแนะนำเป็นเบนคิวs42 ดีกว่า
    ไม่ก็เก็บเงินไปเล่นแม๊กโปรเหอะ

Bookmarks

Bookmarks