overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: 4670 ดูหนังแล้วเป็นเส้นๆ

Default 4670 ดูหนังแล้วเป็นเส้นๆ

ใช้driverที่มากับกล่องครับ ปัญหาคือ
    ดูหนังแล้วมันขึ้นเป็นเส้นๆในแนวนอน คล้ายๆเหมือนตอนเล่นpes09
    ประมาณนั้นหน่ะครับ แต่ไปติ๊กในsettingในเกมส์ก็หายไป

แต่ตอนนี้ปัญหาคือเวลาดูหนังมันขึ้นเป็นเส้นๆ บ้างไม่เป็นบ้าง
    ต่อออก lcd com ต่อ ออก lcd tv ก็เป็นทั้งคู่ แต่กับ tv จะเห็นได้ชัดกว่า
    ไม่ทราบท่านใดเป็นบ้างไหมครับ
    ในcatalystต้องปรับอะไรยังหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

เปลี่ยนไดรเวอร์ตัวใหม่สิ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

direct 3d fullscreen (remove tearing )

ติ๊กdirect 3d mode แล้วอาการหายจริงๆครับ(ไม่ทราบมีวิธีอื่นอีกไหมครับ)
    เพราะคอนโทลว์โปรแกรมmpcไม่ได้เลย กดออกก็ต้อง alt+f4 ไปเลย
    ใช้ยากจังครับ แล้วเสียงคนพูดมันเหมือนหายไปเลย เบามากแต่effectยังอยู่ดังเหมือนเดิม
    ลองเปิดในneuviewเสียงดังปกติอ่ะครับ(เสียงจากhdmi แต่ถ้าต่อเข้าavrก็เป็นdtsปกติ)
    ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับท่านเรือรบ

ปล ได้update driver8.12แล้วครับ อาการริ้วๆก็ยังไม่หาย สงสัยเป็นที่ cardหรือเปล่าครับนี่
    แล้วโปรแกรมอื่นเช่นkmpจะหายไหมครับ เครียดจังแฮะcard ati เพิ่งอัพมาได้ไม่กี่วันเอง
    ต้องกลับไปเล่นค่ายเขียวหรือเปล่าเนี่ย
    Last edited by kv; 29 Jan 2009 at 15:58:00.

OverclockZone Member

ไม่ทราบว่าไปติ๊กที่ไหนอ่ะครับผมหาไม่เจอ

Quote Originally Posted by kabori View Post
    ไม่ทราบว่าไปติ๊กที่ไหนอ่ะครับผมหาไม่เจอ
    มันอยู่ในโปรแกรมของ k lite ครับ option/out put
    แต่ติ๊กแล้วควบคุมปรับแต่งโปรแกรมไม่ได้เลยอ่ะ
    แต่โปรแกรมอื่นก็ยังเป็นริ้วๆอยู่เหมือนเดิม

OverclockZone Member ben1113's Avatar

อาการนี่จะเป้นกะจอ lcd รุ่นเก่านิครับผมก็เป้น 4850 3850 คือว่า ข้อมูลที่ส่งออกมาจากตัวการ์ดจอของท่านมันลื่นไหลเกินไป จนจอเนี่ยรับไม่ทัน วิธีแก้คือต้องเปิด V-Sync ช่วยให้การส่งข้อมูลของการ์ดจอ MATCH กะจอของคุณ แต่ V-Sync หาเปิดตรงไหนผมก้ไม่ทราบเหมือนกานนะ แต่เขาว่าๆกันว่าใน CCC มีแต่ผมก้ยังหาไม่เจอจนถึงทุกวันนี้ แต่ผมเปลี่นบไปใช้โปรแกรม KMPLAYER อาการดังกล่าว ก็ได้หายไปเลยครับ เสียงพูดก็ 5.1 ลองหาโหลดดูครับอาจจะช่วยได้ KMPLAYER Setting config ของมันมีให้เลือกมากดีฮะ

Quote Originally Posted by ben1113 View Post
    อาการนี่จะเป้นกะจอ lcd รุ่นเก่านิครับผมก็เป้น 4850 3850 คือว่า ข้อมูลที่ส่งออกมาจากตัวการ์ดจอของท่านมันลื่นไหลเกินไป จนจอเนี่ยรับไม่ทัน วิธีแก้คือต้องเปิด V-Sync ช่วยให้การส่งข้อมูลของการ์ดจอ MATCH กะจอของคุณ แต่ V-Sync หาเปิดตรงไหนผมก้ไม่ทราบเหมือนกานนะ แต่เขาว่าๆกันว่าใน CCC มีแต่ผมก้ยังหาไม่เจอจนถึงทุกวันนี้ แต่ผมเปลี่นบไปใช้โปรแกรม KMPLAYER อาการดังกล่าว ก็ได้หายไปเลยครับ เสียงพูดก็ 5.1 ลองหาโหลดดูครับอาจจะช่วยได้ KMPLAYER Setting config ของมันมีให้เลือกมากดีฮะ

ตอนนี้กำลังลองKMPอยู่เหมือนกันครับ มันมีให้ติ๊ก direct 3d mode เหมือนกัน
    ก็อาการดีขึ้นแทบไม่เห็นเลยครับ แต่เดิมต่อไว้สองจอ ก็ disable ไป1จอ ก็เลยไม่รู้ว่า
    หายเพราะอะไรกำลังลองอยู่ครับ
    ส่วนเรื่องเสียงตัดใจไม่ใช้ทางhdmiแล้วครับ ต่อเข้าAVRตลอดยอมเปลืองไฟหน่อย
    ว่าแต่KMPมันกินcpu ราว30-40%แกว่งไปๆมาๆ สู้ mpc เซ็ทตามท่านเรือรบไม่ได้วิ่งแค่
    ราว10-20% แต่ก็ต้องยอมหล่ะครับแก้ปัญหาริ้วๆได้ยอมทุกวิธีหล่ะครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เกิดจากอะไร ?

ati

dxva mode

driver

output

ลองเปลี่ยนเป็น software mode (divx h264 decoder )

overlay +vobsub

Bookmarks

Bookmarks