overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: SONY CANON PANASONIC

OverclockZone Member gunann's Avatar

Default SONY CANON PANASONIC

ระหว่าง 3 ยี่ห้อนี้ สนใจที่จะซื้อ กล้องดิจิตอลคอมแพ็ค พกพาง่าย ที่ดูไว้
    Sony Cybershot DSC W300
    Panasonic LUMIX DMC FX36
    ส่วน canon ยังตัดสินใจไม่ได้ แต่คงเลือกที่รุ่นใกล้เคียงกัน ( งบไม่เกิน 12000 )
    ไม่เคยใช้กล้องมาก่อนเลยไม่รู้ข้อดีข้อเสียของแต่ละรุ่น สอบถามหน่อยนะครับ รึจะเลือกรุ่นไหนก้ได้แล้วแต่ความชอบของเรา เพราะความสามารถคงใกล้เคียงกัน ขอบคุณครับ
    พยายามเปิดหาข้อมูลเปรียบเทียบกัน แต่ก็ดูไม่เข้าใจ บางอย่างนะครับ

Moderator

sony ลองดุเพิ่มอีกตัว H series
    pana ok แต่สีชอบติดอมม่วงอมแอง
    canon ราคานี้ลองดู sx 10is หรืองบสูงหน่อยดู G10 ครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ถ้าเป็น Canon ในพิกัดเดียวกันก็ต้องเป็น Ixus 870IS ครับ

ทั้งสามตัว ความสามารถแทบจะไม่กินกันเท่าไหร่เลย ไฟล์ที่ได้ใกล้เคียงกัน (แต่ของ PANA จะออกสีโทนเย็นนิดๆ Canon ก็เนียนกว่าหน่อยๆ Sony ก็คมกว่าติ๊ดนึง) ทั้งสามรุ่น SONY ดูจะมีภาษีดีกว่านิดหน่อยตรงที่มีโหมด M ให้ใช้ด้วย (แต่เอาเข้าจริงๆ ใช้ไม่สะดวกเท่าไหร่)

ชอบตัวไหน เล่นตัวนั้นได้เลยครับ เวลาจะซื้อก็ไปลองทั้งสามตัวที่พาวเวอร์บายหรือโลตัสก่อนก็ได้ครับ (ลองตามสบายไม่มีใครมายุ่ง)

~~ขอพลัง(กระทียม)จงสถิตย์อยู่กับท่าน~~

OverclockZone Member gunann's Avatar

ขอบคุณทุกท่านครับ เคยไปลองที่โลตัสแล้วเหมือนกัน แต่มีไม่ครบรุ่นที่เราสนใจอยู่ แต่ก็มีทุกยี่ห้อนะ คงเปรียบเทียบกันได้ใช่ไม๊ครับ แต่ความรู้สึกของเราเอง จอสัมผัสไม่น่าใช้เลยนะ ของ sony

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

เพื่อนผมใช้ FX36 อยู่ ให้ดูภาพตัวอย่าง

http://supasith.multiply.com/

ไม่มีรูปให้ดูเลยครับ เข้ายังใงนะ

OverclockZone Member jackkfc012's Avatar

sony noise เยอะอะคับ

noise มันคืออะไรครับ ยังไม่เข้าใจความหมายจริงๆเลย

OverclockZone Member OJARU's Avatar

แนะนำ ฟูจิ ครับ เดี๋ยวนี้มันทำ คอมแพคเซ็นเซอร์ใหญ่ออกมาเพียบเลย ผลคือทำให้ภาพมีความคมชัดสูงขึ้น
    noise ก็น้อยลง ฟูจิขึ้นชื่อเรื่องถ่ายภาพคนในเวลากลางคืนอยู่แล้ว สุดยอด

Noise เป็นสัญญาณรบกวนที่มีผลทำให้ภาพมีเม็ดสีเป็นจุดๆไปทั่วทั้งภาพ Noise เกิดขึ้นได้เมื่อถ่ายภาพในสภาพแสงน้อย ๆ ไม่ว่าช่วงเช้าหรือช่วงเย็น หรือการถ่ายภาพด้วยค่าความไวแสง [ ISO ] สูง ๆ ซึ่งจะเห็นได้ชัดในจากบริเวณภาพที่มีสีพื้น เช่น สีดำ สีน้ำเงิน มีลักษณะเป็นจุด ๆ สีต่าง ๆ อยู่รวมกัน

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    แนะนำ ฟูจิ ครับ เดี๋ยวนี้มันทำ คอมแพคเซ็นเซอร์ใหญ่ออกมาเพียบเลย ผลคือทำให้ภาพมีความคมชัดสูงขึ้น
    noise ก็น้อยลง ฟูจิขึ้นชื่อเรื่องถ่ายภาพคนในเวลากลางคืนอยู่แล้ว สุดยอด

Noise เป็นสัญญาณรบกวนที่มีผลทำให้ภาพมีเม็ดสีเป็นจุดๆไปทั่วทั้งภาพ Noise เกิดขึ้นได้เมื่อถ่ายภาพในสภาพแสงน้อย ๆ ไม่ว่าช่วงเช้าหรือช่วงเย็น หรือการถ่ายภาพด้วยค่าความไวแสง [ ISO ] สูง ๆ ซึ่งจะเห็นได้ชัดในจากบริเวณภาพที่มีสีพื้น เช่น สีดำ สีน้ำเงิน มีลักษณะเป็นจุด ๆ สีต่าง ๆ อยู่รวมกัน
    เคยอ่านเจอแว้บๆในนี้บอกพานา noise เยอะจริงป่าวครับ ต่างกันกับ ฟูจิเห็นได้ชัดเลยมั้ยอ่ราครับ

แล้ว 15X(ฟูจิ) กับ 20X (พานา) ต่างกันมากมั้ยอ่าครับ แบบเวลาซูมมันได้ระยะต่างกันมากมั้ยอ่าครับ

ปล.ลองยกตัวอย่างคร่าวๆหน่อยสิครับว่า 15x 18x นี่ซูมระยะหวังผลประมาณไหน (เง้อมะใช่ปืน 55+)

ขอบคุณมากครับ ไปลองมาแล้ว รู้สึกจะชอบ CANON มากที่สุดนะ คล่องมือดี แต่ SONY ก็สวยและน่าใช้ รักพี่เสียดายน้อง เฮ้อ......

OverclockZone Member angrr's Avatar

Quote Originally Posted by gunann View Post
    ขอบคุณมากครับ ไปลองมาแล้ว รู้สึกจะชอบ CANON มากที่สุดนะ คล่องมือดี แต่ SONY ก็สวยและน่าใช้ รักพี่เสียดายน้อง เฮ้อ......
    ชอบ canon ก็เลือก canon ครับ มาบอกว่าผมก็ชอบ canon เหมือนกัน

Bookmarks

Bookmarks