overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ถ่ายกี่รูปก็มัวทุกรูป

ท่านผู้นำ Tee.'s Avatar

Default ถ่ายกี่รูปก็มัวทุกรูป

ทำไงดี เซียนชี้แนะหน่อย
    รูป รูป

ท่านผู้นำ Tee.'s Avatar

รูป รูป

OverclockZone Member zenki's Avatar

ป๋มไม่ใช่เซียน นะครับ เท่าทีดูเหมือนจะไม่ได้ใช่้เฟรช ใช่ไหมครับ สปีดเลยต่ำลงทำให้ ซัตเตอร์เปิดนานขึ้น ก็เลยทำให้ภาพมัว ลองปรับ ISO ช่วยก็ได้หรือว่าเอาเฟรส มาลองใส่ดู เผื่อจะดีขึ้นมั้ง

ถูกไม่ถูกยังไงถ้าผิดก็ ขออภัยด้วยนะครับเชิญท่านต่อไป

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

ผมก็ไม่ใช่เซียนครับ ใช้กล้องอะไรครับ compack หรือ DSLR ครับ(เดาว่าเปิดสโลว์แฟลชไว้)

cap_zone's Avatar

แหมๆ ท่านผู้นำ

ผมว่าท่านตั้งใจให้มัวๆแน่เลย เป็นการเซ็นเซอร์ไปในตัว อิอิ

1/8 s iso100 555

cap_zone's Avatar

กล้องระดับนี้ ใช้isoสัก 400-800 ภาพก็ยังเนียนอยู่ครับ

ถ้ามีเฟรชนอกก็อัดเข้าไปเลยครับ

ให้ได้ Speed shutter สัก1/40 มือนิ่งๆหน่อยภาพก็น่าจะชัดขึ้นครับ จากรูปน่าจะเป็นงานEvent ต้องซูมพอควรอาจต้อง ให้ถึง 1/100 มั้งครับ
    Last edited by cap_zone; 29 Jan 2009 at 07:56:42.

เอ... แต่ผมกลับชอบรูปใน คห2 ทั้ง 2 รูปเลย ดูเป็นการเคลื่อนไหวดีครับ
    แล้วมุมมองแต่ละรูปดูดีนะครับ

ดูแล้วน่าจะเปิดแฟลช แต่อาจจะเป็น แบบ สโลว์ ทำให้เวลาตัวแบบเคลื่อนไหวภาพที่ได้ก็จะมัวตามครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

** ถ้าตอนถ่าย เปิดแฟลชแล้วยังเป็นแบบนี้ ---- ปิด Slow Sync Flash แล้วใช้เป็น Fill Flash ธรรมดาครับ แต่ภาพที่ได้จะแข็งโป๊ก และแบนแต๊ดแต๋

** แต่ถ้าตอนถ่ายไม่ได้เปิดแฟลช---- ปรับ ISO ให้สูงขึ้น (เก็บแสงบรรยากาศโดยรอบ) หรือ ใช้โหมด M แล้วปรับความเร็วชัตเตอร์ให้พอแต่ภาพไม่มัวประมาณ 1/30-1/60 (มืดบ้างก็ช่างมัน) แล้วมาแต่ง Leevel เพิ่มเอาทีหลังใน PS ครับ

** ถ้ายังมัวอีก(แล้วไม่อยากใช้แฟลชด้วย) คงต้องพึ่งขาตั้ง แต่ก็คงไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่ เพราะที่มันมัวเป็นเพราะตัวแบบเคลื่อนไหว ไม่ใช่มือเราสั่นอย่างเดียว

ผมเป็นเซียนครับ แต่เซียนแห่งการนอน :P
    Last edited by gidd009; 29 Jan 2009 at 09:18:22.

Moderator

แนะนำเปลี่ยนกล้องได้แล้ว 55555 slow syn ปิดมันไปซะ แล้วมาดัน iso ถ้าดันไม่ไหว ต้องเปลี่ยนกล้อง

ปล กล้องเก่าคนแก่ 555
    รูป รูป

OverclockZone Member OT's Avatar

โอ้ว ของท่าน b3344 นี่แจ่มจริง ดอยเจ็ดลี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

มาถึงของลุงตี๋ เอ้ย พี่ตี๋ครับ
    EOS 10D กับเลนส์ น่าจะ Sigma 105mm f/2.8
    เนื่องจากพี่ใช้สปีดต่ำไปหน่อยครับ ทุกรูปถ่ายที่ 2.8
    ชัตเตอร์สปีดราวๆ 1/6 1/8 เท่านั้นเองครับ และปิดแฟลชด้วย
    ภาพเคลื่อนไหนขนาดนี้ต้อง Speed สูงๆหน่อยครับพี่
    ซัก 1/250 น่าจะพอหยุดอยู่ ทางแก้สำหรับ 10D
    ดัน ISO ไปอีก สุดที่ 3200 ไม่รู้ noise เยอะขนาดไหน
    แต่ได้เพิ่มมา 5 stop นะครับ จะพอดีให้ 1/8 ไปเป็น 1/250 ได้ น่าจะ stop action ได้ครับ
    อันนี้ลองตอบๆดูครับ ไม่ใช่เซียนไรนะครับ ผมว่าพี่ตี๋คงแค่เทสน้องๆแน่ๆ 55+

ปล.1 ภาพเก่าเหมือนกันนะเนี่ย จะ 5 ปีแว้ว ภาพเก่าของเซียนรุ่นเก๋า อิอิ
    ปล.2 มือสั่นเพราะตัวเลขอายุที่เพิ่มขึ้นก็มีผลนะครับ

จ๊าก ไปดีกว่า

OverclockZone Member inkkie's Avatar

Exclamation

ผมก็ไม่ใช่เซียน แต่คาดว่าคนถ่ายเห็นสาวๆ แล้วมือสั่น ...

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ตั้งใจทำอะป่าว ขอแบบไม่มัวได้มั้ย มันค้างคาใจ - -''

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

ไม่ใช่ ไม่ใช่

ข้างบนยังไม่มีเซียนเลยสักคน รอเซียนล่าง ๆ มาช่วยชี้แนะ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

แง๊บ...มาแชร์ประสบการณ์ครับท่านพี่...ผมไม่ใช่เซียนครับท่านพี่ ยุทธจักรนี้ยังมีเทพเก่ง ๆอีกเยอะ... จริงม่ะท่านพี่ r3344 คุคุคุ
    1.

2.

ท่านพี่ลองใช้ M Mode ดูอ่ะครับ งานภาพนี้ผมใช้ 1/100 F4.00 ISO640
    แหม....งานพี่ผมว่าสวย ๆ ก็เยอะนะครับ คุคุคุค ภาพสมัยเมื่อ 5 ปีก่อนซะด้วย ว้าววววว ผมยังไม่หัดถ่ายรูปเลยนะพี่ ตอนนั้นอ่ะ....ตอนนี้ฝีมือน่าจะแหล่มแว้ววว จริงไหมฮับพี่ คุคุคุค ^^"
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 30 Jan 2009 at 00:15:42.

OverclockZone Member arayakosol's Avatar
    Tablek85's Stadium

ผมก็ไม่ใช่เซียน แต่อยากช่วยตอบ

แบบนี้ ผมเรียกว่า มันติด move ( มาจาก มูฟเม้น หรือ ภาพ ไหว )

เป็นเพราะ shutter speed ต่ำไป สำหรับการ เคลื่อนไหว แบบนั้น

คือ speed ต่ำไม่จำเป็นต้อง ติด move เสมอ ไป ถ้าตัวแบบ อยู่นิ่งๆ

ดังนั้น การใช้ speed ต้องให้สอดคล้องกับลักษณะ ตัวแบบ และ ลักษณะภาพที่ต้องการ

และเดาอีกอย่างว่าจะต้องเป็นกล้องตัวเล็ก compact ไม่น่าจะเป็น DSLR งับ.

เพิ่ม speed ขึ้นหน่อย ถ้าเดินไม่เร็ว speed ซัก 1/40 - 1/80 น่าจะเอาอยู่

เริ่ง ISO ช่วยในเรื่องความสว่าง

ปล. ถ้าปรับ รูรับแสง ได้ ให้เปิดกว้างสุดไปเลย จ๊า ... จบข่าว

Moderator

ใช่ครับ dr zad วงการถ่าย ภาพจอมยุธเยอะมาก ทั้งของจริงและของปลอม แต่จะเยอะอย่างไรไม่สำคัญขอแค่มีความสุขกับมันก็พอ อิอิ งานนี้ท่านผู้นำลองเชิงเด็กๆครับ ฟันธง

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by b3344 View Post
    ใช่ครับ dr zad วงการถ่าย ภาพจอมยุธเยอะมาก ทั้งของจริงและของปลอม แต่จะเยอะอย่างไรไม่สำคัญขอแค่มีความสุขกับมันก็พอ อิอิ งานนี้ท่านผู้นำลองเชิงเด็กๆครับ ฟันธง
    เห็นด้วยกับพี่ครับ

OverclockZone Staff Basskyline's Avatar

เปลี่ยนกล้องครับ ของเก่าผมขอนะ อิอิ

Quote Originally Posted by Basskyline View Post
    เปลี่ยนกล้องครับ ของเก่าผมขอนะ อิอิ
    โอว...เอางั้นเลยเหรอน้องบาส

OverclockZone Member นาย...อั๊ยซ์...'s Avatar

555555+

ฮาว่ะ ..

Bookmarks

Bookmarks