Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามว่าเกมส์winning ที่เล่นบนpc ใช้จอlcd ค่า response time เท่าไรภาพถึงจะไม่เบลอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามว่าเกมส์winning ที่เล่นบนpc ใช้จอlcd ค่า response time เท่าไรภาพถึงจะไม่เบลอ

ขอสอบถามว่าเกมส์winning ที่เล่นบนpc ใช้จอlcd ค่า response time เท่าไรภาพถึงจะไม่เบลอ
    ใช้8ms แล้วตอนเล่นภาพมันจะเบลอๆ ทำให้ปวดตา ที่ดูๆอยู่ ก็วายสรีน 19นิ้ว ของBenQ ค่า resp time ที่ 5 ms ภาพมันจะหายเบลอมั้ยครับ จะไปเล่น2msก็แพงกว่าเป็นพัน เซพเงินไว้ดีกว่า

ไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าไม่เบลอ........... เล่น2ms เลยก็ได้ครับ ราคามันเริ่มลงแล้ว ลดต้อนรับหน้าร้อน

Comment

อย่างมากที่สุด 6ms หรือต่ำกว่าครับ หรือ 14ms ลงมา สำหรับจอ brand

Comment

5 ms ยังเบลอครับ แต่ยังไม่เคยลอง 2 ms ว่าเป็นยังไง

Comment

8 ms ลงไปตาเปล่าก็ไม่สามารถเเยกเเยะออกเเล้วครับ

Comment

5ms ก็พอแ้ล้ว
            แต่ต้องเป็น Black 2 white นะ

2ms สำหรับGray 2 Gray

Comment

ว่าจะลอง samsung 2253lw ดูอ่ะครับ เห็นในกระทู้ เค้าเชียร์ให้ลอง

Comment

ดูจากอาการน่าจะเป็นการที่มิได้เปิดใช้ Vertical Sync , VSync หรือปรับ Resolution ไม่เหมาะสมกับความละเอียดหน้าจอมากกว่าครับ.....ลงเปิดVSync รวมถึงปรับ Resolution ที่เหมาะสมกับจอดูก่อน แล้วภาพน่าจะหายเป็นคลื่น + เบลอ.....จอ 5 ms ก็หรูแล้วฮะปัญหาไม่ได้อยู่นี่
                Last edited by boyd_747; 14 Apr 2009, 18:42:15.

Comment

ไม่ต่างคับ 2ms กับ 5ms มันก็คือๆกันอะ

Comment

ผมใช้ 5ms อะ

Comment

5ms ผมเล่นไม่เห็นเบลอเลย

Comment

...เวลาส่งบอล หรือวางบอลยาว ตัวผู้เล่นมันจะมีเงาเบลอ ๆ อ่ะครับ

Comment

ถ้าเปิดเทียบกับจอแก้ว crt จะเห็นชัดเลยครับ ว่า Lcd มันเบลอ ส่วนตัวใช้แบบ 5ms ก็เบลอ เคยไปดูซัมซุงรุ่น 2ms ก็ยังเห็นว่าเบลอนะครับ เวลาส่งยาวๆหรือโยนยาวๆจะเห็นว่าภาพมันแพนกล้องไปไม่สมูทครับ ส่วนอัตรารีเฟรส 60 กับ vsinc ปรับหมดแล้วครับ

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
                            ดูจากอาการน่าจะเป็นการที่มิได้เปิดใช้ Vertical Sync , VSync หรือปรับ Resolution ไม่เหมาะสมกับความละเอียดหน้าจอมากกว่าครับ.....ลงเปิดVSync รวมถึงปรับ Resolution ที่เหมาะสมกับจอดูก่อน แล้วภาพน่าจะหายเป็นคลื่น + เบลอ.....จอ 5 ms ก็หรูแล้วฮะปัญหาไม่ได้อยู่นี่
                            ตามนี้...

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                              ตามนี้...
                              ผมปรับตามนี้แล้วยังเบลอ ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขตรงไหนบ้างครับ
                              จอ samsung 19 " wide 5 ms resolution 1440*900

Comment

Working...
                              X