overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ใครก็ได้บอกคนโง่อย่างผมทีว่า"ลาก"คืออะไร

OverclockZone Member

Default ใครก็ได้บอกคนโง่อย่างผมทีว่า"ลาก"คืออะไร

ผมอ่านบอร์ดนี้มาประมาณ1เดือนกว่าแล้วครับแต่ไม่เข้าใจ
    คำว่า "ลาก"ถ้ามีใครใจดีช่วยสอนการ ลาก และความหมายทีครับ
    ขอบคุณมากครับ ผมไม่รู้จิงๆ ผมโง่
    เดวเลิกงานผมจะเข้ามาอ่านนะครับ...

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

ลาก ตาม พจนานุกรม ไทย-ไทย ฉบับ ราชบัณฑิตยสถาน มีความหมายตามรูปด้านล่าง

OverclockZone Member s4410020's Avatar

โดยปกติในเวปนี้จะหมายถึงการ over clock ครับ

OverclockZone Member

รบกวนเอาแคบลงไปอีกได้ไหมครับ...เอาภาษาคอมนะ
    ไม่เอาแบบแกล้งโง่..ผมไม่ได้ว่านะ ผมรู้ว่าคุณรู้ว่าผมหมายถึงอะไร

OverclockZone Member s4410020's Avatar

งั้น ดูชื่อเวปนะครับ กลับไปหน้าแรกของเวป จะมีพวกหัวข้อ OC หรือ over clock อะไรทำนองนี้ ลองอ่านดูครับ

http://www.overclockzone.com/t_u_m/4...lock/index.htm
    Last edited by s4410020; 29 Jan 2009 at 13:13:34.

OverclockZone Member xecution's Avatar

เป็นการเปรียบเปรยการปรับจูนความเร็วในการทำงานของตัวประมวลผล เพื่อความเท่ห์ฟังแล้วได้อารมณ์มั่งครับ
    เช่นผมจะปรับเร่งให้CPUผมเร็วขึ้นกว่าปกติ ก็เลยใช้คำว่าลากเพราะCPUมันต้องทำงานหนักขึ้นชนิดที่ว่าต้องลากกันขึ้น
    เปรียบเทียบกับคุณจะไปชื้อรถยนต์คันใหม่ คุณกลับพูดว่าจะไปถอยรถใหม่
    หรือจะไปชื้อมือถือแต่กลับพูดว่าจะไปถอยมือถือ
    ที่นิยมสุดในบอร์ดคือจะไปชื้อการ์ดจอแต่พูดว่าจะไปสอย....
    (นอกเรื่องซะเยอะ)
    ผมว่าจขกทไม่ได้โง่หรอกครับแต่อาจเข้าใจอะไรยากไปสักหน่อย เพราะคนส่วนใหญ่เข้าใจคำนี้เองโดยไม่ต้องถาม

OverclockZone Member iamangels's Avatar

เพิ่มความสามารถของ ฮาดแวร์ ให้ทำงานให้เร็วขึ้นกว่าปรกติ

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

คำว่า"ลาก"ในที่นี้ยังเข้าใจง่ายกว่าคำว่า "เมพขิงๆ"ซะอีก มันแปลว่าอะไรเหรอ....?

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by armyman View Post
    คำว่า"ลาก"ในที่นี้ยังเข้าใจง่ายกว่าคำว่า "เมพขิงๆ"ซะอีก มันแปลว่าอะไรเหรอ....?
    หาคำตอบได้ที่นี่ เมพ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

เมพขิงๆ > เทพจิงๆ

ตัวอักษรมันใกล้กัน บางทีก็พิมพ์ผิด เลยเป็นที่มา

OverclockZone Member prachya111's Avatar

ภาษาไทยวันละคำ+ภาษา overclock วันละคำ

OverclockZone Member zenki's Avatar

แวะมาดู

OverclockZone Member momotum's Avatar

เดี่ยวงงกับคำว่าเพี้ยะกะแต็ปต่อแน่ๆๆๆ

OverclockZone Member tineny's Avatar

ลาก = ทำให้ขยับ
    ลากมากๆ = แต็บ

OverclockZone Member i_herejoke's Avatar

ลาก บนบอร์ดนี้หมายความว่า overclock ครับ
    จะ CPU หรือVGA ก็เรียกลากครับ
    ตัวอย่าง ผมลาก AMD X2 6000+ ไปที่ 3.8 ครับ
    อีกตัวอย่าง ผม OC AMD X26000+ ไปที่ 3.8 ครับไอ้สีแดงง่ะความหมายเหมือนกัน

OverclockZone Member heroin's Avatar

ลาก ..........คือการเพิ่มจำนวนตัวคูณ หรือปรับเเต่งอะไรจากค่าเดิมโดยการเพิ่มขึ้นไปถึงจจำนวนที่เราต้องการ เช่น เดิม cpu ความเร็วเดิม 2.9 Gh เราเข้าไปปรับค่าของ bios ด้วยการเพิ่มตัวคูณ เพิ่มไฟ ปรับค่าเเรม อะไรต่างๆผิดไปจากค่าเดิมที่ อุปกรณ์นั้นตั้งมา ทำให้เราได้ความเร็ว cpu เเละเเรม เพิ่มจากเก่า เป็น 3.2- 3.5 ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ทั้งหมดว่ามีประสิทธิภาพเเค่ไหน ถ้าดีเเละไฟพร้อมก็ลากไปเลยครับ

ความหมายคือเชิงเดียวกับการโอเวอร์คล็อก

ประมาณนี้มั้ง

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

โอ ... ความรู้จดๆ

OverclockZone Member nikom1806's Avatar
    ถ.มิตรภาพ อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา

Quote Originally Posted by TWK. View Post

OverclockZone Member heroin's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ท่านเเหละที่ต้องเเนะนำ

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

อิอิอิ.....

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks