Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครก็ได้บอกคนโง่อย่างผมทีว่า"ลาก"คืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครก็ได้บอกคนโง่อย่างผมทีว่า"ลาก"คืออะไร

ผมอ่านบอร์ดนี้มาประมาณ1เดือนกว่าแล้วครับแต่ไม่เข้าใจ
    คำว่า "ลาก"ถ้ามีใครใจดีช่วยสอนการ ลาก และความหมายทีครับ
    ขอบคุณมากครับ ผมไม่รู้จิงๆ ผมโง่
    เดวเลิกงานผมจะเข้ามาอ่านนะครับ...

ลาก ตาม พจนานุกรม ไทย-ไทย ฉบับ ราชบัณฑิตยสถาน มีความหมายตามรูปด้านล่าง

Comment

โดยปกติในเวปนี้จะหมายถึงการ over clock ครับ

Comment

รบกวนเอาแคบลงไปอีกได้ไหมครับ...เอาภาษาคอมนะ
        ไม่เอาแบบแกล้งโง่..ผมไม่ได้ว่านะ ผมรู้ว่าคุณรู้ว่าผมหมายถึงอะไร

Comment

งั้น ดูชื่อเวปนะครับ กลับไปหน้าแรกของเวป จะมีพวกหัวข้อ OC หรือ over clock อะไรทำนองนี้ ลองอ่านดูครับ

http://www.overclockzone.com/t_u_m/4...lock/index.htm
          Last edited by s4410020; 29 Jan 2009, 13:13:34.

Comment

เป็นการเปรียบเปรยการปรับจูนความเร็วในการทำงานของตัวประมวลผล เพื่อความเท่ห์ฟังแล้วได้อารมณ์มั่งครับ
            เช่นผมจะปรับเร่งให้CPUผมเร็วขึ้นกว่าปกติ ก็เลยใช้คำว่าลากเพราะCPUมันต้องทำงานหนักขึ้นชนิดที่ว่าต้องลากกันขึ้น
            เปรียบเทียบกับคุณจะไปชื้อรถยนต์คันใหม่ คุณกลับพูดว่าจะไปถอยรถใหม่
            หรือจะไปชื้อมือถือแต่กลับพูดว่าจะไปถอยมือถือ
            ที่นิยมสุดในบอร์ดคือจะไปชื้อการ์ดจอแต่พูดว่าจะไปสอย....
            (นอกเรื่องซะเยอะ)
            ผมว่าจขกทไม่ได้โง่หรอกครับแต่อาจเข้าใจอะไรยากไปสักหน่อย เพราะคนส่วนใหญ่เข้าใจคำนี้เองโดยไม่ต้องถาม

Comment

เพิ่มความสามารถของ ฮาดแวร์ ให้ทำงานให้เร็วขึ้นกว่าปรกติ

Comment

คำว่า"ลาก"ในที่นี้ยังเข้าใจง่ายกว่าคำว่า "เมพขิงๆ"ซะอีก มันแปลว่าอะไรเหรอ....?

Comment

Originally posted by armyman View Post
                  คำว่า"ลาก"ในที่นี้ยังเข้าใจง่ายกว่าคำว่า "เมพขิงๆ"ซะอีก มันแปลว่าอะไรเหรอ....?
                  หาคำตอบได้ที่นี่ เมพ

Comment

เมพขิงๆ > เทพจิงๆ

ตัวอักษรมันใกล้กัน บางทีก็พิมพ์ผิด เลยเป็นที่มา

Comment

ภาษาไทยวันละคำ+ภาษา overclock วันละคำ

Comment

แวะมาดู

Comment

เดี่ยวงงกับคำว่าเพี้ยะกะแต็ปต่อแน่ๆๆๆ

Comment

ลาก = ทำให้ขยับ
                            ลากมากๆ = แต็บ

Comment

ลาก บนบอร์ดนี้หมายความว่า overclock ครับ
                              จะ CPU หรือVGA ก็เรียกลากครับ
                              ตัวอย่าง ผมลาก AMD X2 6000+ ไปที่ 3.8 ครับ
                              อีกตัวอย่าง ผม OC AMD X26000+ ไปที่ 3.8 ครับไอ้สีแดงง่ะความหมายเหมือนกัน

Comment

Working...
                              X