Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD WD มีเสียงดังจี๊ดดด เวลาเปีดคอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD WD มีเสียงดังจี๊ดดด เวลาเปีดคอม

ตอนนั้นใช้ WD5000AACS 500GB เกรียนพาวเวอ เอ๊ย กรีนพาวเวอ และ power supply ห่วยๆของ G view

เวลาเปีดมาก็มีเสียง ดังชี๊ดดดด เอ็ย ดังจี๊ดดด เหมือน motor รถบังคับน่ะครับ
    ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดมากสงใสว่าที่มันดังอยู่ใน hdd ก็คงจะเปัน motor ของ hdd ธรรมดาแต่.....ต่อมา HDD 500GB ตัวที่พูดอยู่ข้างบนนั้นก็เดี้ยง พายในเวลา 5 เดือนเท่านั้น -_-

และ บัดนี้ ก็ถามกับผู้รู้ เค้าก็บอกเปลี่ยน PSU เลย บางทีอาจเป็นเพราะ มันจ่ายไฟไม่เสถียร
    และก็เปลี่ยนมาใช้ TAGAN TG600-U37 Power Supply 600W W/PFC
    และก็ชื้อ HDD ลูกใหม่มาลองด้วย นั่นก็คือ WD6400AAKS 640GB และ ก็ไม่ได้เลือกรุ่น Green เพราะอยากลองหลายๆอัน หุหุหุ

พอเปีดปุ๊บ HDD 640GB ที่ชื้อมาใหม่มันก็ยังดังจี๊ดดด เหมือนกัน อ้าว เช็ง 555

เลยอยากถามทุกท่านว่า ใครใช้ HDD 2 รุ่นนี้ (WD5000AACS, WD6400AAKS) หรือ WD รุ่นอื่นๆแล้วมีเสียงเหมือนผมมั้ยครับ หรือว่าผมชวยดังอยู่คนเดียว หรือว่านี่คือเสียงปรกติ -_-

ถ้ามีเรื่องอื่นอยากจะแนะนำก็ช่วยบอกทีค๊าบบบบ

มันยังใช้ได้ปรกติไหมครับ ลองสแกนแบดบ้างป่าวครับ

มีเสียงของผมก็เป็นนะแต่ของ seagate ใช้มา 2 ปีก็ยังไม่พัง

ถ้าเป็นมีเสียงมากๆก็สำรองข้อมูลแล้วไปส่งเคลมครับ

Comment

ตัว 640GB มันมีแต่เสียงเวลาเปีดแหละครับ ตอนอื่นๆก็ไม่มีเสียง ปรกติทุกอย่าง

เพียงแต่ว่าข้องใจอะครับว่าการมีเสียงเวลาเปีดของ HDD Western เนี่ยมันเป็นเรื่องปรกติหรือเปล่า
      เพราะตัว 500GB ก่อนหน้านี้ เวลาเปีดก็มีเสียงแบบนี้ แล้ว ต่อมามันก็ตาย ตัว 640GB ชื้อมาใหม่นี้ก็มีเสียงอีก เลยอยากถามคนที่ใช้อะครับว่ามีใครมีเสียงแบบนี้เป็นเพื่อนผมบ้างมั้ย
      หุหุหุ

Comment

ผมมี + ออกความเห็นเพิ่มเติมด้วยครับ

WD 500 KS
        WD 1000 CS

ทั้งสองตัวดังเช่นกันใช้าปีกว่าๆสำหรับตัวบน ส่วนตัวล่างเอาไว้ต่อ eSATA ไม่ได้ใช้ตลอด ไม่มีปัญหาใดๆครับ
        SCAN ทุกๆ 1 เดือนครับ คอมเปิด 24hr*7day ... คอมบ้านครับ

ดังในกรณีที่มันเริ่มอ่านข้อมูล หรือเพิ่งเริ่มเรียกข้อมูลหลังจากไม่ได้มีการใช้งาน HDD ตัวนั้นนานๆ
        หากไม่ได้ทิ้งช่วงนานก็ไม่มีเสียงนี้

SG ไม่มีเสียงใดๆนอกจาก.... เสียงเหมือนหัวอ่านครูดแผ่นตั้งกะซื้อเกือบทุกวินาทีแม้ไม่ได้มีการใช้งานลูกนั้นๆ

-*-

Comment

ผมก็ดัง จี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดด
          ตอนเปิดเครื่องเหมือนกัน แต่เปง เฉพาะตอนปิดคอม นานๆๆ อ่ะนะครับ แล้วมาเปิดถึงจะเป๋็น
          ถ้ารีสตาร์ท จะไม่มีเสียง จี๊ดดดด แบบตอนแรก ผมก็งง ไม่รู้มันเปงไร แต่มันใช้ได้เลยใช้ไปก่อน

ปล. ซีเกต 80 จิ๊ก นะ

Comment

Working...
          X