overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 104

Thread: ชมรม>>คนใช้ SMC 7904WBRA จ้า

OverclockZone Member spellreal's Avatar

Default ชมรม>>คนใช้ SMC 7904WBRA จ้า

วันนี้ได้เจ้าตัว SMC7904WBRA จากท่าน Pangkay มาก็ได้ทำงานทดสอบและผมความไม่น่าประทับใจหลายอย่าง เช่น เน็ทไม่เหนียว (ตัดต่อบ่อย) แล้วก็ปัญหาอื่น ๆ อีกพอสมควร เลยได้ศึกษาข้อมูลเพิ่มทำให้ปัญหาหลาย ๆ อย่างหายไป จึงมาตั้งกระทู้ให้ท่านที่ใช้มาแบ่งปันความรู้กันครับผม

วิธีการ set ครับ
    1.hard reset ก่อนก็ดี (กด reset ค้างไว้สัก 10วิครับ) อันนี้ไม่แน่ใจว่ามันเหมือนยี่ห้ออื่นๆ หรือเปล่านะแต่จริง ๆ ไม่ต้องทำก็ได้ครับ แต่ล้าง ๆ ไว้ให้สะอาดก็ดีมิน้อย
    2.http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=43 ตามนี้ครับรายละเอียดทั่วไป
    3.อัพ firmware ตัวนี้ครับ http://www.smc-asia.com/files/SMC7904WBRA_0.55.zip
    4.ปรับ Operation Mode เป็น G 992.1(G.DMT)

Tips
    สำหรับท่านที่เปิด 24hr ผมแนะนำว่าใช้จนหมดประกันแล้วแงะมาติดซิงค์บนชิพและเม็ดแรมครับ อันนี้ผมใช้กับ router ทุกตัวที่ผมมี Billion(ใช้ดีมาก) Solomon Zyxel พอติดซิงค์ไปแล้วเสถียรสุด ๆ ครับ ต่อไม่ตัดหลายวันเลยครับผม เข้า GGC(dota) ปิงเขียวขึ้นอย่างไว

วิธีก็ง่าย ๆ ครับ หาซิงค์แรม หรือซิงค์อะไร ก็ได้ที่ติดบนซิพนั้น ๆ แล้วทาซิลิโคนให้ทั่วซิงค์ โดยเว้นที่ตรงกลางไว้จุดนึงเล็ก ๆ แล้วหยดกาวตราช้างเล็กน้อย (เอาเข็มจิ้มแล้วทาก็ได้ครับ) แล้วก็แปะโล้ด ควรทาซิลิโคนให้เนียน ๆ นิดนึงนะครับจะได้ส่งผ่านความร้อนได้ดี

ปล.สำหรับคนเล่น dota B.net ตัวนี้ใช้ Create แล้วจอยในวงแลนได้นะครับ
    วิธีทำครับ
    http://www.dcomputer.com/proinfo/sup...?id=157&prod=7
    Last edited by spellreal; 2 Feb 2009 at 05:22:59.

OverclockZone Member spellreal's Avatar

ถ้าผิดพลาดอะไรก็ขออภัยนะครับ ผมก็ม่ะช่ายเซียน network หรือเทพมาจากไหน เพียงแต่มีไรดี ๆ ก็อยากแบ่งปัน (คิดอยู่นานว่าจะเก็บไว้เสถียรอยู่คนเดียวดีป่าวหว่า กลัวลงแล้วจะวิจารณ์กันเสีย)
    รูป รูป
    Last edited by spellreal; 1 Sep 2009 at 22:51:41.

ท่านใดมีทริปหรือเทคนิคอะไรเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ก็มาแนะนำกันได้นะครับ จะได้รวม ๆ เป็นความรู้ให้แก่คนที่ยังไม่รู้ครับ
    รูป รูป
    Last edited by spellreal; 1 Sep 2009 at 22:52:18.

OverclockZone Member zeng's Avatar
    ปิ่นเกล้า-ตลิ่งชัน

ของผมใช้ Up firmware 0.53 ดีกว่า 0.55 ครับ

ดีกว่ายังไงบ้างครับ

OverclockZone Member djmix18's Avatar

Quote Originally Posted by djmix18 View Post
    ลองใช้ wpa ต้องแรกผ่าน ใช้ไปสักพัก มันเชื่อมต่อไม่ได้

ตอนนี้ต้องต่อแบบไม่ใช้ wpa และ wep ถึงจะเชื่อมกันได้ ใช้ mac filter อย่างเดียว

ลองหาทางแก้อยู่หลาย ชม. แล้ว

ใช้ทั้ง firmware 0.53 0.55 ก็ยังเป็นครับ

ใครพอจะแนะนำได้บ้างเอ่ย
    ความคืบหน้า

สำหรับ Wireless

ถ้า set Security เป็น WPA และ WEP จะ Connect ได้แต่มันจะขึ้น Acquiring network address เหมือนรอจ่าย IP แล้วก็หลุด

ทดลองตั้งค่า fix IP ให้มันเลย เป็น 192.168.2.109
    ปรากฏว่าต่อได้ เล่นเน็ตฉลุย

สรุป เครื่องผมจะมีอาการกับ DHCP Server ไม่จ่าย IP ให้ Nootbook ผม ถ้าเปิดระบบ Security แบบ WPA และ WEP

ยกเว้น ไม่เปิด Security แบบ WPA และ WEP
    หรือ fix IP เอง จะใช้ได้ปรกติ

เครื่องของคนอื่นเป็นกันมั้ยครับ

ถ้าเปิด Security มีปัญหาแบบนี้คงจะทำได้แค่ใช้ MAC Filtering อย่างเดียวไปก่อน จนกว่าจะหาสาเหตุได้

OverclockZone Member

ช่วยแนะนำการเปิด port + reboot router ด้วยครับ ขอบคุณ

OverclockZone Member zeng's Avatar

ของผมเปิด WPA อย่างเดียว

ถ้า Firmware 0.55
    โน๊ตบุ๊ค Sony ต่อ Wireless ได้ดี
    แต่โน๊ตบุ๊ค Toshiba มีปัญหาต่อ Wireless ไม่ได้
    คล้ายๆของคุณ djmix18 มันจะขึ้น Acquiring network address เหมือนรอจ่าย IP แล้วก็หลุด

ถ้า Firmware 0.53
    โน๊คบุ๊คทั้ง 2 ตัว ต่อ Wireless ได้ดีครับ
    เท่าที่ดูเนตก็ไม่ค่อยหลุด

ตอนนี้พยายามเซต Port forward เพื่อทำ Connectable จาก No ให้เป็น Yes ยังไม่สำเร็จครับ

OverclockZone Member @เป๋าตุง's Avatar
    K.Motor Toyota สุขุมวิท 43 สำนักงานหย่าย~*)

ดันให้ครับ อย่าให้ตก กำลังจะได้มาใช้เหมือนกัน อิๆๆ

ตอนนี้ทดสอบได้ 1 วันแล้วยังไม่ตัดครับผม ^^ ต่อยาว เอิ๊ก ๆ

Firmware 0.53 เชิญทางนี้ครับ

http://www.smc.com/files/AJ/FW_SMC7904WBRA_0.53.zip

หาอะไรหนุนให้สูงก็จะดีมาก เพราะความร้อนมันสะสมอยู่ใต้ท้อง

ผมลองจับตั้งแบบ Netgear เลย โห...ร้อนน้อยลงไปเยอะ

ใครทำ Port forward ได้มั่งครับ

cap_zone's Avatar

Forward Port ตามนี้เลยครับ โหลดบิตลื่นปรืด

ใช้ Fix ip เอาครับ แล้วกำหนดportให้ตรงกับที่เราใช้ในโปรแกรมต่างๆ

Last edited by cap_zone; 9 Sep 2010 at 07:21:50.

จากด้านบนผม ตั้ง IP ที่ 192.168.1.34 และใช้ Utorrent port 19995 ครับ

Quote Originally Posted by cap_zone View Post
    จากด้านบนผม ตั้ง IP ที่ 192.168.1.34 และใช้ Utorrent port 19995 ครับ
    =======================================

จำเป็นต้องเป็น 192.168.1.34 หรือเปล่าครับ

ผมใช้ 192.168.2.101 ที่มันโชว์ตรง IP Address ครับ

Quote Originally Posted by zeng View Post
    =======================================

จำเป็นต้องเป็น 192.168.1.34 หรือเปล่าครับ

ผมใช้ 192.168.2.101 ที่มันโชว์ตรง IP Address ครับ
    ไม่จำเป็นครับ เอาตามเครื่องที่ท่านใช้ครับ

ผมเข้าใจว่าของท่าน192.168.2.101 จะเป็นipอัตโนมัติ(DHCP) ซึ่งอาจมีการเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆตามจำนวนเครื่องที่เข้ามาใช้

ทางที่ดีของท่านfix ip ที่คอมท่านเลยครับ จะชัวร์กว่า

Quote Originally Posted by cap_zone View Post
    ไม่จำเป็นครับ เอาตามเครื่องที่ท่านใช้ครับ

ผมเข้าใจว่าของท่าน192.168.2.101 จะเป็นipอัตโนมัติ(DHCP) ซึ่งอาจมีการเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆตามจำนวนเครื่องที่เข้ามาใช้

ทางที่ดีของท่านfix ip ที่คอมท่านเลยครับ จะชัวร์กว่า
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    ได้แล้วครับ ผมใช้ 192.168.2.101
    ทำเสร็จแล้วต้องรีสตาร์ดซักหนนึง

ตอนนี้จับตัวมันตั้งขึ้นโดยใช้ที่คั่นหนังสือค้ำไว้ เย็นมากๆ แนะนำให้ลองจับตั้งดูครับ

ขอบคุณท่าน cap zone มากนะครับที่เข้ามาให้ความรู้เพื่อน ๆ ครับ

ปล.ใช้ที่คั่นหนังสือน่าสนใจครับผม ^^ แต่เท่าที่ลองใช้โฟมตัดมาเป็นฐานก็เย็นพอสมควรเหมือนกัน ตั้งเสียวมันจะล่มเสาหักซวยอีก แง่ม ๆ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ผมใช้ 7904WBRA2 อยู่ครับ
    รู้สึกว่าไม่ค่อยตัดเลยครับ
    ใช้ได้ดีระดับหนึ่ง

อยากได้ firmware รุ่นใหญ่หาอยู่เหมือนกันตอนนี้รู้สึกว่าจะเป็น 0.13a

OverclockZone Member @เป๋าตุง's Avatar
    K.Motor Toyota สุขุมวิท 43 สำนักงานหย่าย~*)

มาดันให้อีกรอบครับ เป็นประโยชน์สำหรับ หลายๆคนครับ ชอบๆๆๆ

ใช้ได้หลายวันแระตอนนี้รู้สึกจะเสถียรขึ้นมากครับ

ต่อ 48 ชม.ตัดทีนึงโดยประมาณครับ

วันนี้อัพวิธี forword กับทำ Port trigger สำหรับ dota ให้แร้วนะครับ

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks