Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมต้อง AM3 และ DDR3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมต้อง AM3 และ DDR3

ชาว AMD ทั้งหลายเคยสังเกตุบ้างหรือปล่าวว่า

DDR2 กับ DDR3 ต่างกันอย่างไร

สำหรับคนที่ยังไม่รู้ข้อมูลทางเทคนิคนะครับ
    คนที่รู้แล้ว ขอให้ผ่านไปเลยครับ

ความต่างมันอยู่ที่คำสั่ง ต่อ 1 รอบนาฬิกาครับ เช่น

SD Ram จะรับคำสั่ง 1 คำสั่งต่อ 1 รอบนาฬิกา
    DDR จะรับคำสั่ง 2 คำสั่งต่อ 1 รอบนาฬิกา
    DDR2 จะรับคำสั่ง 4 คำสั่งต่อ 1 รอบนาฬิกา
    DDR3 จะรับคำสั่ง 8 คำสั่งต่อ 1 รอบนาฬิกา

ความต่างมันอยู่ตรงนี้แหละครับ

เอวังก็มีด้วยประการนี้ทั้งปวง

สาธุ

จบ.

หือ

Comment

ขอบคุณมากๆคับ

Comment

งง อ่ะครับ อาจารย์

Comment

ประมาณว่าทำงานเร็วขึ้นเป็นเท่าตัว หือ..

Comment

ตามทฤษฎีก็เป็นเช่นนั้นครับ เร็วกว่า DDR2 ตั้งเท่าตัว แต่ในทางปฏิบัติก็ยังไม่ถึงเท่าตัว คงยังไม่ต่างกันมากดท่าไหร่ในการใช้งานจริง

Comment

อืม

Comment

จดๆครับ

Comment

หาก ddr3 cl ต่ำๆ คงดีกว่านี้อะ

Comment

Originally posted by olecom View Post
                    ตามทฤษฎีก็เป็นเช่นนั้นครับ เร็วกว่า DDR2 ตั้งเท่าตัว แต่ในทางปฏิบัติก็ยังไม่ถึงเท่าตัว คงยังไม่ต่างกันมากดท่าไหร่ในการใช้งานจริง
                    ในทางปฏิบัติ

ในการใช้งานจริง มันก็ไม่ค่อยมีโปรแกรมอะไรมั้งครับ ที่ทำงานเร็วถึง 8 คำสั่ง ใน 1 รอบนาฬิกา จริงไหมครับ

แต่ถ้ามันมีจริงๆ ก็จะได้ประโยชน์ใช่ไหมครับ เพียงแค่ว่า โปรแกรมมันยังไม่ต้องการแรมถึง 8 คำสั่งใน 1 รอบนาฬิกา

Comment

ยังงี้นี่เอง จดๆ

Comment

1รอบนาฬิกาคือยังไงอ่ะ(ไม่รุ้จริงๆนะไม่เคยเรียน)

Comment

Originally posted by GyM View Post
                          1รอบนาฬิกาคือยังไงอ่ะ(ไม่รุ้จริงๆนะไม่เคยเรียน)
                          1 รอบนาฬิกา คือ 60 วินาที ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด.

Comment

Originally posted by OWNER View Post
                            1 รอบนาฬิกา คือ 60 วินาที ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด.

จะเป็น 60 วิ
                            หรือ 60 นาที
                            หรือ 24 ชั่วโมงดี
                            1 รอบหน้าปัดนาฬิกาทั้งนั้น

Comment

ความรู้ใหม่จดๆๆๆ

Comment

Working...
                              X