Announcement

Collapse
No announcement yet.

:: Edifier S530 ::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ORiOri View Post
    วันนี้พึ่งไปถอย s530D มาเหมือนกัน จากร้านในพันทิพเหมือนกันครับ ตอนแรกว่าจะไปถอย klipsch ไป ๆ มา ๆ ได้เจ้า s530d สีขาว กลับมาแทนซะงั้น

เสียงถูกใจมาก ผมว่ารุ่นนี้เบสไม่บวมแล้วนะครับ ย่านเสียงต่ำทำได้ดีกว่ารุ่น 330D พอสมควรเลย (ก็แน่ละ ไอ้เจ้า sub ของมันตัวใหญ่กว่าเยอะ และหนักมากด้วยสิ - -)

ความเห็นส่วนตัว ผมว่า s530d นั้นย่านเสียงทั้งต่ำ กลาง สูง ทำได้ดีกว่า 330d นะครับ แต่ที่ย่านเสียงสูงของ 330d จะไปไกลกว่า น่าจะเพราะย่านเสียงต่ำมันไม่ดีเท่า 530 เลยดูไปได้ไกลกว่า

สายสัญญาณนั้นผมใช้สาย coax ต่ออยู่ เพราะรู้สึกว่ามันโปร่งกว่า เสียงเคลียร์กว่า analog พอควรเลย

ปล. ตอนซื้อลืมตรวจสอบให้ดี ได้รีโมท มาผิดรุ่นซะงั้น (รีโมทมีแต่ on off กับ volume -.-") พรุ่งนี้ว่าจะเอาไปเปลี่ยนซะหน่อยครับ

เย้...มีเพื่อนแว้วว

เพิ่งมาสังเกตุรีโมตตัวเองเหมือนกันแฮะ เหมือนของคุณ ORiOri เลย

ผมก็เอะใจแล้วว่าทำไมรีโมตมันทำมาไม่ครบ แล้วผมอยู่ซื้อมาเดือนนึงแล้ว + อยู่ต่างจังหวัด
    จะไปเปลี่ยนไงดีเนี่ย

Comment

ถามผู้ใช้s530dท่าส่งใบรับประกันกลับบริษัทหรือป่าว(ผมไม่ได้ส่งเพราะหาตู้ไม่ได้)

Comment

Originally posted by p.ammarit View Post
        เย้...มีเพื่อนแว้วว

เพิ่งมาสังเกตุรีโมตตัวเองเหมือนกันแฮะ เหมือนของคุณ ORiOri เลย

ผมก็เอะใจแล้วว่าทำไมรีโมตมันทำมาไม่ครบ แล้วผมอยู่ซื้อมาเดือนนึงแล้ว + อยู่ต่างจังหวัด
        จะไปเปลี่ยนไงดีเนี่ย
        เพื่อนท่านมีมากกว่านี้ครับแต่ไม่แสดงตัว เมื่อก่อนผมก็เคยลองดูในgoogleเวปนไทยคำว่าs530dมีมา3กระทู้1ใน3เป็นของผมเองอยู่ในoczอีกอันไม่ทราบของใครอยู่ในบอดนายมั่นคง เลยไม่กล้าตั้งกระทู้เพราะรู้สึกว่าไม่ค่อยมีคนรู้จักมากนัก(ทั้งๆที่ร้านบอกว่าแต่ละคนที่มาดูตัวนี้รู้จากในเวปและตัวนี้กำลังดังมากผมก็เลยงงมากเพราะหาข้อมูลภาษาไทยไม่ได้เลย ปล.ผมสอยเดือนพ.ย.ครับ)
        Last edited by tong1234; 2 Feb 2009, 00:54:04.

Comment

แล้วไม่ทราบว่าได้ฟังacousticที่เป็นmp3ของร้านหรือป่าวครับ ถ้าฟังแล้วชอบก็ลองไปหาcd ชื่อromantic guitar มี4แผ่นๆละ99บาท หาได้ทั่วไป โลตัสexยังเคยเห็นเลย(เพราะเพลงชุดนี้เป็นของผมที่เอาไปลองฟังแล้วร้านขอทำเป็นmp3ซึ่งผมคิดว่าชุดนี้เข้ากับs530dมากๆ ส่วนjazzของkenny g ก็ใช้ได้เช่นกัน แต่ตอนทดลองผมใช้ saxophone love hitsจากแมงป่องซึ่งฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงมันกว้างดีมาก)

Comment

romantic guitar มีขายที่ lion records ของ aps ตอนนี้น่าจะลดราคาอยู่เหลือแผ่นละ 49 บาท
            พูดถึง acoustic smooth jazz เแนะนำ earl kulgh คนนี้เล่นสำเนียงหวานดี ติดกลิ่น george benson
            แต่ผมแนะนำเพิ่มให้ลองไปหาฟังฟลามิ้งโก้ของ paco de lucia กับ al di meola แล้วจะรู้ว่าฝีมือเหนือมนุษย์มีจริง (เช่นเดียวกับ van halen)

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
              romantic guitar มีขายที่ lion records ของ aps ตอนนี้น่าจะลดราคาอยู่เหลือแผ่นละ 49 บาท
              พูดถึง acoustic smooth jazz เแนะนำ earl kulgh คนนี้เล่นสำเนียงหวานดี ติดกลิ่น george benson
              แต่ผมแนะนำเพิ่มให้ลองไปหาฟังฟลามิ้งโก้ของ paco de lucia กับ al di meola แล้วจะรู้ว่าฝีมือเหนือมนุษย์มีจริง (เช่นเดียวกับ van halen)
              ขอพิกัดร้านและราคาด้วยครับ
              แล้วพอจะหาร้านขายเพลงสเปน ละติน บรเลงพริ้วๆบ้างไม้ครับ

Comment

http://apsintermusic.com/home/content/view/48/ lion record

ส่วนเพลงบรรเลงฟลามิงโก้ ก็ดูตาม jedimusic(เดอะมอลล์บางกะปิ),cap(ซีคอน),hall of fame(แฟชั่น),จตุจักร(จำชื่อโครงการไม่ได้),วรจักร(ชั้น1 ร้านขายเพลงแจ๊ส),b2s(เซนทรัลลาดพร้าวกับเซนทรัลเวิร์ล) บางทีไปดูแล้วอาจไม่มีที่เราต้องการ ก็สามารถฝากสั่งกับทางร้านได้ เค้าจะสั่งผ่านเวปเช่น ebay,amazon,play-asia ให้ครับ

ปล. แผ่น cd จีนแดงถ้าไม่ยึดติดมาก ก็มีพวกแปลกๆเยอะครับ ลองไปหาดู

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
                  http://apsintermusic.com/home/content/view/48/ lion record

ส่วนเพลงบรรเลงฟลามิงโก้ ก็ดูตาม jedimusic(เดอะมอลล์บางกะปิ),cap(ซีคอน),hall of fame(แฟชั่น),จตุจักร(จำชื่อโครงการไม่ได้),วรจักร(ชั้น1 ร้านขายเพลงแจ๊ส),b2s(เซนทรัลลาดพร้าวกับเซนทรัลเวิร์ล) บางทีไปดูแล้วอาจไม่มีที่เราต้องการ ก็สามารถฝากสั่งกับทางร้านได้ เค้าจะสั่งผ่านเวปเช่น ebay,amazon,play-asia ให้ครับ

ปล. แผ่น cd จีนแดงถ้าไม่ยึดติดมาก ก็มีพวกแปลกๆเยอะครับ ลองไปหาดู
                  ขอบคุณครับ

Comment

ราคามันแรงจริงๆนะครับตัวนี้ ไว้มีโอกาสจะไปลองฟังมั่ง
                    สมคำร่ำลือ 17000 หรือเปล่า ไม่แน่ใจว่า ไฟว์-เดซิเบล
                    เอามาขายด้วยเปล่าตัวนี้ ขอบคุณครับ

Comment

ใบรับประกันเป็นของ ไฟว์-เดซิเบล ครับ

วันนี้ผมว่าจะไปที่ร้าน เรื่องรีโมทของมันครับ ไม่รู้ว่าเป็นมากันทั้ง lot ไหม
                      แต่ดูในเอกสารคู่มือ มันเป็นรีโมท แบบปุ่มเยอะ ๆ เดี๋ยวผมลองไปขอเปลี่ยนดูครับ

Comment

Originally posted by tar View Post
                        ราคามันแรงจริงๆนะครับตัวนี้ ไว้มีโอกาสจะไปลองฟังมั่ง
                        สมคำร่ำลือ 17000 หรือเปล่า ไม่แน่ใจว่า ไฟว์-เดซิเบล
                        เอามาขายด้วยเปล่าตัวนี้ ขอบคุณครับ
                        เคยเข้าไปดูในเวป 5decibel.com แล้วยังไม่ปรากฏข้อมูลเจ้าตัวนี้นะครับ

เคยโทรไปสอบถามครั้งหนึ่ง บอกว่าสินค้าหมด

ส่วนร้านอื่นๆ อย่างร้านในพันทิป ไม่แน่ใจว่าเอาเจ้าตัวนี้มาจาก 5decibel อีกทีหรือเปล่านะครับ

Comment

Originally posted by tong1234 View Post
                          แล้วไม่ทราบว่าได้ฟังacousticที่เป็นmp3ของร้านหรือป่าวครับ ถ้าฟังแล้วชอบก็ลองไปหาcd ชื่อromantic guitar มี4แผ่นๆละ99บาท หาได้ทั่วไป โลตัสexยังเคยเห็นเลย(เพราะเพลงชุดนี้เป็นของผมที่เอาไปลองฟังแล้วร้านขอทำเป็นmp3ซึ่งผมคิดว่าชุดนี้เข้ากับs530dมากๆ ส่วนjazzของkenny g ก็ใช้ได้เช่นกัน แต่ตอนทดลองผมใช้ saxophone love hitsจากแมงป่องซึ่งฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงมันกว้างดีมาก)
                          ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ
                          Last edited by p.ammarit; 2 Feb 2009, 09:21:16. Reason: เลือก Quote ผิด

Comment

แจ้งข่าวครับ...
                            วันนี้ผมไปเปลี่ยนรีโมท ที่ร้านมาครับ (รีโมทของชุด S530D ต้องมี 19 ปุ่มครับ)
                            แต่ที่ร้านดันเหลือแต่ รีโมทสีดำ ซะงั้น
                            ทางร้านเลยให้เอามาใช้ไปพลาง ๆ ก่อน แล้วเดี๋ยว ของเข้ามาจะให้มาเปลี่ยนเป็นสีขาวอีกรอบครับ

มีใครลองต่อแบบผ่าน DAC หรือ soundcard ดี ๆ แล้วใช้ RCA ต่อเข้าลำโพงบ้างครับ ผมอยากรู้ว่ามันจะดีกว่า DAC ในตัวลำโพงมากมั้ยครับ
                            อยากรู้ว่า DAC ที่มันยัดมาในลำโพงนี่มันดีระดับไหนกัน ^^

Comment

เพิ่มเติมครับ นอกจากเพลงประเภทฟลามิงโก้ เพลงที่ทดสอบเส้นเสียงของเครื่องดนตรีได้ดีก็ไม่ต้องไปหาไกลมากครับ เพลงไทยเดิมเลยครับ ของ ocean media ที่มักจะวางแผงขาย cd ของ green music (จำรัส เศวตาภรณ์)ด้วย แผ่นละ 150 บาท รายละเอียด http://www.oceanmedia.co.th/product/ แต่ตอนนี้เวปเสียอยู่ครับ อาจดูได้แค่บางรายการ ที่แนะนำก็จะเป็น cd Khim spa 1,2,3 ของ ชัยภัค ภัทรจินดา เอาไปทดสอบระบบเสียงได้ดีครับ ส่วนใครที่ชอบเพลงจีน ก็มีบรรเลงกู่เจิ้งด้วยครับ จริงๆแล้วของ lion record ก็มีเพลงบรรเลงกู่เจิ้ง แต่จะเน้นไปทางเอาเพลงสากลยุค60-90และเพลงไทยลูกกรุง ลูกทุ่ง มาบรรเลงในสไตล์กู่เจิ้ง
                              แต่ถ้าจะเอาแบบกู่เจิ้งแท้ๆก็ต้องพวกแผ่นจีนแดง แผ่นแม่สายครับ มีแปลกๆเยอะ ทั้ง cd และ dvd9(ภาพ+เสียง)

Comment

คุณ newbie66 ฟังลูกทุ่งบ้างไหมครับ พวก ปอยฝ้าย ไผ่ พงศธร ต่ายอรทัย พรศักดิ์ส่องแสง

ไม่ได้จะกวนนะครับ เห็นข้อมูลแน่นๆแบบนี้ น่าจะฟังลูกทุ่งบ้าง ไม่งั้นเสียดายแย่ ของไทยๆทั้งนั้น

Comment

Working...
                                X