Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>Intel Gen9 Club<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รอชม direct die ครับ

Comment

• Originally posted by panyatep View Post
      ใช้ quicksilver rockitcool ตัวนี้ช่วยได้ครับ
      มีคนสั่งมาขายอยู่ครับ 300 กว่าบาท ถ้าจำไม่ผิด หรือจะสั่งเองจากนอกก็ได้
      ขอบคุณครับ แต่สั่งคงไม่ทัน คงหาอย่างอื่นแทน

Originally posted by Botvinnik View Post
      รอชม direct die ครับ
      บอร์ด asus apex ใส่แล้วไม่สนิทครับท่านแมว เปิดไม่ติดเลย

Comment

• สุดท้ายใช้แค่นี้ครับ
        บัตรเก่า ขูด indium ได้ เนื้อเหมือนตะกั่วอ่อนๆ พอขูดได้ครับ

แล้วก็ฝอยที่แถมมากับ liquid pro ขูดเบาๆเก็บงาน

ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. ครับ ไม่นับตอนใช้เครื่องผ่า

สรุปผล ผ่า 9900kf นะครับ

full load แทบไม่ต่างจาก indium เท่าไหร่ ไม่เกิน 3 องศา (ใต้กระดองผมใช้ liquid extreme) ไม่เหมือนกับ 8700k ที่ใช้แป้งเปียก
        ส่วน idel ลดมา 2-3 องศา เช่นกัน

รอบนี้ intel ใส่ indium มาบางอยู่แล้ว ไม่คุ้มถ้าจ้างผ่าครับ (เสียค่าผ่า 1500)

ปล.ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เล่าสู่กันฟัง
        Last edited by pensando; 29 Jul 2019, 09:10:44. Reason: เพิ่มสรุปผล

Comment

• Originally posted by pensando View Post
          สุดท้ายใช้แค่นี้ครับ
          บัตรเก่า ขูด indium ได้ เนื้อเหมือนตะกั่วอ่อนๆ พอขูดได้ครับ

แล้วก็ฝอยที่แถมมากับ liquid pro ขูดเบาๆเก็บงาน

ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. ครับ ไม่นับตอนใช้เครื่องผ่า

full load แทบไม่ต่างจาก indium เท่าไหร่ (ใต้กระดองผมใช้ liquid extreme) ไม่เหมือนกับ 8700k ที่ใช้แป้งเปียก
          ส่วน idel ลดมา 2-3 องศา

รอบนี้ intel ใส่ indium มาบางอยู่แล้ว ไม่คุ้มถ้าจ้างผ่าครับ (เสียค่าผ่า 1500)

ปล.ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เล่าสู่กันฟัง
          สรุป ผ่า กับ ไม่ผ่า full load ต่างกันกี่องศาครับ +- เกิน 5 องศามั๊ยครับ

Comment

• Originally posted by kidza View Post
            สรุป ผ่า กับ ไม่ผ่า full load ต่างกันกี่องศาครับ +- เกิน 5 องศามั๊ยครับ
            ไม่ถึง 5 องศา ครับท่านคิด ประมาณ - 3 แค่นั้นครับ

Comment

• สุดจัด ปลัดบอก

Comment

• Originally posted by pensando View Post
                ไม่ถึง 5 องศา ครับท่านคิด ประมาณ - 3 แค่นั้นครับ
                ผ่าแล้วใช้ไฟลดลงหรือลากได้ไกลขึ้นมั้ยครับ

Comment

สุดท้ายใช้แค่นี้ครับ

full load แทบไม่ต่างจาก indium เท่าไหร่ ไม่เกิน 3 องศา (ใต้กระดองผมใช้ liquid extreme) ไม่เหมือนกับ 8700k ที่ใช้แป้งเปียก
                  ส่วน idel ลดมา 2-3 องศา เช่นกัน

ใช้ฝอยที่มากับ Liquid Pro เอามาขูด เนื้อมันหยาบครับ จะทำให้เป็นรอย และไม่เรียบ

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
                    ผ่าแล้วใช้ไฟลดลงหรือลากได้ไกลขึ้นมั้ยครับ
                    เท่าเดิมเลยครับท่านแมว

Originally posted by iambic View Post
                    ใช้ฝอยที่มากับ Liquid Pro เอามาขูด เนื้อมันหยาบครับ จะทำให้เป็นรอย และไม่เรียบ
                    ท่านบิ๊กมีของแนะนำมั้ยครับ เผื่อผ่าแก้ รอบนี้ติดกระดองเอียงไปหน่อยนึง

Comment

ท่านบิ๊กมีของแนะนำมั้ยครับ เผื่อผ่าแก้ รอบนี้ติดกระดองเอียงไปหน่อยนึง
                      PM ไปให้แล้วครับ

Comment

• Originally posted by iambic View Post
                        PM ไปให้แล้วครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

ได้ laqing die รึเปล่าครับ หรือแค่เอาตะกั่วออกแล้วขัดเรียบอย่างเดียว ผมว่า die มันหนาโคตรๆ ความร้อนมันเลยสะสมอยู่ที่ die กว่าจะผ่านมากระดอง ยิ่ง ไล่ clock สูงๆ 5.2 -5.3 ปรอทก็พาความร้อนออกจาก die ไม่ทัน ผมว่า 9700 kf นี่น่าเล่น ผมยังอยากลองเหมือนกัน

Comment

• ผมสรุปของผมให้ละกันครับ 9900k ผ่าแล้ว ที่ 50/47 แบบที่เล่นเกมส์แล้วไม่เด้ง ใช้ไฟลดลง จาก 1.25 เหลือ 1.20 ความร้อนลดลงประมาณ 10 องศา ที่ห้องพัดลม ไม่เปิดแอร์ สูงสุดไม่เกิน 70 จากเดิม 80++ ถึง90++ ผมใช้ชุดน้ำเปิด
                            ลากแรม bus 4800 ทดสอบผ่าน memtest 100% ได้ และเปิดแรม bus 4900 ได้ จากเดิมที่ก่อนผ่า เปิด 4800 ไม่ติดเลยครับ

4900 เปิดได้ ต้องหาเวลาเล่นอีกหน่อย

4700 ก็โอเคนะ

4800 ก็ยังพอได้ แต่ต้องหลวม ๆ หน่อย
                            Last edited by panyatep; 29 Jul 2019, 14:48:43.

Comment

• Originally posted by panyatep View Post
                              ผมสรุปของผมให้ละกันครับ 9900k ผ่าแล้ว ที่ 50/47 แบบที่เล่นเกมส์แล้วไม่เด้ง ใช้ไฟลดลง จาก 1.25 เหลือ 1.20 ความร้อนลดลงประมาณ 10 องศา ที่ห้องพัดลม ไม่เปิดแอร์ สูงสุดไม่เกิน 70 จากเดิม 80++ ถึง90++ ผมใช้ชุดน้ำเปิด
                              ลากแรม bus 4800 ทดสอบผ่าน memtest 100% ได้ และเปิดแรม bus 4900 ได้ จากเดิมที่ก่อนผ่า เปิด 4800 ไม่ติดเลยครับ

4900 เปิดได้ ต้องหาเวลาเล่นอีกหน่อย

4700 ก็โอเคนะ

4800 ก็ยังพอได้ แต่ต้องหลวม ๆ หน่อย
                              จัดว่าเด็ดครับ...

Comment

• มันอาจจะเป็นไปได้ว่า r0 มันบัดกรีมาดีกว่าหรือเปล่า
                                ของผม 9900kf เดิม ๆ มันเย็นเท่า 9900k ผ่ากระดองเลย คือตอนผ่า 9900k มันก็ลดลง 8-10 องศาน่ะ แต่พอ kf ยังไม่ได้ทำไรมันก็เย็นเท่ากันเลย
                                แต่ว่า มันไม่มี igpu ไม่รู้ว่ามัน effect กับความร้อนแค่ไหน
                                เผื่อใครสนใจ dau8er direct die gen 9 ผมมี ว่าจะขายอยู่

Last edited by sonofabom; 29 Jul 2019, 17:01:14.

Comment

Working...
                                X