Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย displayport to dvi-d รองรับ 144hz มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย displayport to dvi-d รองรับ 144hz มั้ยครับ

คือผมมีจอ
    -benq xl2411 ด้านหลังจอ มีแค่ช่องเสียบ dvi-d กับ hdmi ซึ่งไม่ได้ display port
    -ส่วนการ์ดจอผมมี rtx 2080 ไม่มีช่อง dvi-d มีแค่ hdmi กับ display port
    อาจจะงง ช่องที่สามารถใช้ 144hz ได้ ของ monitor=dvi-d แต่ vga=display port
    -ผมจะใช้สายแปลง display port to dvi-d เพื่อให้จอแสดงผลเป็น 144hz ได้มั้ยครับ

1080p @ 144Hz ถ้าไม่มี Display Port ต่อสาย HDMI v1.3+ เลยครับ (ปัจจุบันไม่มีเวอร์ชั่นสายบอกแล้วแหละ)

หาสาย HDMI คุณภาพดีๆมาต่อเข้าจอเลย / DVI-D Dual Link ก็ใช้ได้นะ แต่มันยุ่งยาก หาสาย HDMI ง่ายกว่า

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
      1080p @ 144Hz ถ้าไม่มี Display Port ต่อสาย HDMI v1.3+ เลยครับ (ปัจจุบันไม่มีเวอร์ชั่นสายบอกแล้วแหละ)

หาสาย HDMI คุณภาพดีๆมาต่อเข้าจอเลย / DVI-D Dual Link ก็ใช้ได้นะ แต่มันยุ่งยาก หาสาย HDMI ง่ายกว่า
      hdmi 1.3+ ลองรับ 144 hz หรอครับ

Comment

Originally posted by oihar031 View Post
        hdmi 1.3+ ลองรับ 144 hz หรอครับ
        ตามนั้นครับ

Last edited by Mikuchan; 28 Oct 2018, 10:48:02.

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
          ตามนั้นครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by oihar031 View Post
            ขอบคุณครับ
            สายไม่ได้บอก แต่ก็ลุ้นเอาว่าใช้ถึงไหม ถ้าใช้ 4k 60hz ไหวก็ใช้ได้ ถ้าใช้แล้วสีเพี้ยนๆเพราะ Sampling limit 42 หรือ 40 ก็จะเป็นเหมือนกัน

ทีนี้ ลองเช็คสเปกจอดีๆ ว่า HDMI บนจอรับ 144Hz ได้ไหม ส่วนตัวที่เคยเจอ บังคับว่าต้องใช้ DVI-DL หรือ DP เท่านั้นถึงจะไป Hz สูงได้

Comment

Originally posted by Crossfires View Post
              สายไม่ได้บอก แต่ก็ลุ้นเอาว่าใช้ถึงไหม ถ้าใช้ 4k 60hz ไหวก็ใช้ได้ ถ้าใช้แล้วสีเพี้ยนๆเพราะ Sampling limit 42 หรือ 40 ก็จะเป็นเหมือนกัน

ทีนี้ ลองเช็คสเปกจอดีๆ ว่า HDMI บนจอรับ 144Hz ได้ไหม ส่วนตัวที่เคยเจอ บังคับว่าต้องใช้ DVI-DL หรือ DP เท่านั้นถึงจะไป Hz สูงได้
              คงต้องลองซื้อมาดูครับ ตอนนี้ยังเล่นอยู่ที่ 60hz อยู่เลย

Comment

คงต้องลองซื้อมาดูครับ ตอนนี้ยังเล่นอยู่ที่ 60hz อยู่เลย
                ลองดูในคู่มือครับ ผมโหลดมาจากเวปมันบอกเฉพาะ DVI-DL นะ ลองเช็คดีๆ จะได้ไม่เสียตังฟรี

Comment

ผมก็หาอยู่นะแต่ไม่เจอ จอที่ใช้ก็ต้องdual linkถึงจะวิ่ง144 การ์ดจอที่ซื้อก็ดันเป็นอะไรไม่รู้เสียบ dvi ต้องเปิดจอก่อนเปิดคอมไม่งั้นภาพไม่ขึ้น hdmiดันไม่เป็น เพลียจิต

Comment

Working...
                  X