Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu temp full load แปลกๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu temp full load แปลกๆ

อุณหภูมิ cpu ตอนฟลูโหลดมีอาการแปลกๆ คือ เปลี่ยนใช้ซิงค์อะไรก็ได้พอๆกัน
    7700k ผ่าแล้ว ยัดแกลเลี่ยม + บนฝา Gelid GC extreme
    ช่วงเวลาที่เทส ต่อเนื่องกัน condition เดียวกัน
    fan 100 pump 100

nzxt x62 @5.0 1.40v 75C < ประมาณ 9 โมง
    nzxt x62 No oc 70C

nzxt x52 @5.0 1.40v 76C
    nzxt x52 No oc 70C

hyper 212 @5.0 1.40v 76C
    hyper 212 No oc 68C

Cryorig C1 @5.0 1.40v 74C < เที่ยง พอดี
    Cryorig C1 No oc 65C

ที่จะถามคือ สรุป น้ำปิด มันเย็นจริงหรอครับ
    หรืออุปกรณ์ผมมันมีปัญหา

อาจจะเป็นข้อจำกัดของการส่งผ่านความร้อนขึ้น ihs
    แต่ก็น่าแปลกที่ซิ้งลมก้พอ ๆ กัน

อาจจะมีปัจจัยอื่น ๆ เช่นทางลมในเคส
    ห้องแอร์/พัดลม
    รอบพัดลม/ปั้มของชุดน้ำ

ความร้อนของภาคจ่ายไฟ
    ลองเอาฮาตาริเป่าใส่ vrm ตอนใช้ชุดน้ำดูครับ ว่าต่างจากเดิมไหม

Comment

ปกติ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ปกติ
        ปกตินี่ยังไงครับ ลมเย็นกว่าน้ำปิด หรอ

Comment

เมื่อคืนลองรีเทส c1 ดู ก็ยังเย็นกว่าน้ำปิดอยู่ดี

Sent from my SM-N935F using Tapatalk

Comment

เปิดแอร์ไหม

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              เปิดแอร์ไหม
              พัดลมครับ
              คอนดิชั่นเทส ก็ตามรูปเลย

Comment

ผมใช้ h100 มันมีการคุมรอบปั้มกับรอบพัดลม

ไม่รู้ว่า x62 มีคุมรอบพวกนี้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
                  ผมใช้ h100 มันมีการคุมรอบปั้มกับรอบพัดลม

ไม่รู้ว่า x62 มีคุมรอบพวกนี้มั้ยครับ
                  มีครับ แต่ผมลากไป 100 เลย ตอนเทส
                  เสียงพัดลมฟู่ๆ สะใจมาก

Comment

ลองใช้ prime95 test ดูครับ

Comment

Originally posted by Picasso View Post
                      ลองใช้ prime95 test ดูครับ
                      ลองแล้วครับ อาการเดียวครับ

Comment

ลองผ่าซ้ำรึยังครับแกลเลี่ยมอาจจะปลิ้นออกหมดตอนประกอบซิ้ิงค์ เพราะโดยปกติแล้วซิงค์ลมธรรมดาไม่น่าจะเย็นเท่า x62 ปรับรอบสุดได้

Comment

Originally posted by Ref.Circle View Post
                          ลองผ่าซ้ำรึยังครับแกลเลี่ยมอาจจะปลิ้นออกหมดตอนประกอบซิ้ิงค์ เพราะโดยปกติแล้วซิงค์ลมธรรมดาไม่น่าจะเย็นเท่า x62 ปรับรอบสุดได้
                          ลองทำหลายรอบแล้วครับ ผมไม่ได้ยาซิลิโคนฝาหนะ ฝ่าเสร็จก็ปิดฝา ลงบอร์ดเลย
                          อุณหภูมิจะลดเยอะมากตอนทำเสร็จใหม่ๆ 5.0 อยู่ที่ 60 นิดๆ
                          แต่พอทิ้งไว้ให้มันแห้ง มันจะขึ้นมา 70 กว่าๆ

Comment

Working...
                          X