Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้หน่อยครับ ผมซื่อแรมมาแบบนี้ถูกหลอกป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้หน่อยครับ ผมซื่อแรมมาแบบนี้ถูกหลอกป่าวครับ

คือผมซื้อแรมในเนท ลายละเอียดเขาแจ้งว่า เป็น DDR 3 bus 1600 ผมเลยสั่งซื้อมา 1 ตัว
    แต่พอผมใส่แล้วใช้ cpu-z ตรวจแล้วค่าbus มันเหมือนแค่ 1333 เองครับ

อ้างอิงจากลิงค์นี้นะคับ ผม โพสเอง
    https://m.pantip.com/topic/38210056

ใส่แรมช่องที่ 4 ใช่ไหม ถ้าใช่ดูจากภาพ Slot 4 แรมไม่มี X.M.P. แสดงว่าโดนต้มแล้วล่ะ

เพราะ Part No. 99U5403-046.A00LF คือ Kingston ValueRAM 4GB/1333MHz ไม่ใช่ Kingston Hyper X 1600MHz

Comment

แสดงว่าผมโดนหลอกขายใช่ไมครับเพราะตัวบอดี้แรม มันเป็น 1600 อะเค้าเอามาใส่แล้วขายเหรอครับ แบบนี้

Comment

ตามนั้นครับ

สลากเป็น 99U5403-066-A00LF = Kingston Hyper X Genesis 4GB/1600MHz แต่พอเอามาเสียบแล้วเป็น 99U5403-046.A00LF = Kingston ValueRAM 4GB/1333MHz

สงสัยจะโดนเอา ValueRAM ใส่ซิงค์ แล้วย้อมเป็น Hyper X Genesis มากกว่า เพราะ Part Number ที่สลากกับ SPD คนละเลขกันเลย

Comment

Kinston บางตัวไม่มี XMP ต้องไปปรับเอาเองครับ

แต่ถ้ารหัสไม่ตรงฉลาก ก็โดนแล้วล่ะ

Comment

ขอบคุณมากครับ ไม่น่าหลอกขายกันเลย หุๆ

Comment

ลองปรับ 1600 ไฟ 1.65v ตามฉลากดูก่อนครับ

อาจจะไม่ปลอมก็ได้

Comment

ครับผม

Comment

ล็อตนี้เป็นแบบนี้ครับ ต้องไปปรับในไบออสครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหา ถ้าค่า Auto จะวิ่ง 1333

ตัวนี้ใส่ได้ทุกบอร์ด 775 1156 ก็ใช้ได้ ผมใช้อยู่

Comment

ออ ต้องเข้าไปปรับค่าใน ไบออส เหรอครับ แล้วมันจะประมวล ผลเร็วขึ้นอีกใช่ไหมครับ แล้วมันจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

Comment

แรม GENESIS มัน Auto 1333 บางบอร์ด 1066 ด้วยซ้ำ ผมไม่รู้ว่าคุณใช้บอร์ดอะไร ไปตั้งในBios ก็ได้ 1600 ครับ ผมเคยใช้สมัย CPU Gen 3 1155

Comment

นอกเรื่อง

เกลียดไอ้ รอยคีน ว่ะ

Comment

AMD A8-5600K
                          Board: Gigabyte F2A78M-HD2
                          ตามนี้เลย ครับ

Comment

ขอดูหน้า SPD ทุกหน้าหน่อยครับ

Comment

Originally posted by cartoonhero View Post
                              AMD A8-5600K
                              Board: Gigabyte F2A78M-HD2
                              ตามนี้เลย ครับ
                              บอร์ด FM2+ ใส่คู่กับ k ปรับแรมได้ถึง 2400 เลยนะครับ

อยู่ที่แรมว่าจะไปไหวรึเปล่า

Originally posted by osxp View Post
                              แรมรุ่นนี้อาจจะไม่มี XMP ตอนที่ปรับ 1600 ได้ตั้งไฟแรมเป็น 1.65V รึเปล่าครับ

ของผมบอร์ดรุ่นเดียวกัน ใส่ G.Skill เปิด XMP ก็วิ่งเต็ม 2400 เลย ไม่มีปัญหา

Comment

Working...
                              X