Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรใช้การ์ดแดงหรือเขียวดีถ้ามีจอ freesync

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรใช้การ์ดแดงหรือเขียวดีถ้ามีจอ freesync

ผมมีจอfreesyncอยู่ครับกำลังมองหาการ์ดจอใหม่อยู่ อยากรู้ว่าถ้าใช้เขียวแล้วไม่ได้ใช้ตัวฟรีซิ้งจะพลาดอะไรไปเยอะไหม หรือไปแดงแล้วใช้ฟรีซิ้งเลยๆไหนๆก็มีจอแล้ว
    ขอบคุณมากครับ

Sent from my Redmi 5 using Tapatalk

เขียวก็เปิด Fastsync เอา

Comment

เปิดได้ปกติเลยใช่ไหมครับ

Sent from my Redmi 5 using Tapatalk

Comment

เล่นเกมควรใช้เขียว
        ทุกกรณี

Comment

...........................................
          ฟรีสังกะสี มีก็เหมือนไม่มี...ถ้าไม่ได้ใช้AMD
          .................................................

Comment

คหสต. นะถ้าไม่ยืดติดค่ายต้องถามก่อนซื้อจอ Freesync มาหวังจะใช้มันแต่แรกหรือไม่ เคยได้ลองใช้หรือยัง ส่วนตัวผมซื้่อจอ Freesync 144hz มา
            Fullhd น่าจะ Samsung 24CFG70 ตอนนั้นผมมีการ์ดจอ RX480 น่าจะปี 2016 ต้นๆปีเลยแล้วก็ลองเปิดเทสมาเรื่อยๆ พบว่าการ์ดจอมันดันไม่ถึง 70 - 144 fps
            ในหลายๆเกมที่เล่น ภายหลังก็เล่นได้บ้างเพราะ update Driver แดงมักแรงขึ้น แล้วได้งบมา 20000 ตอนแรกจะจัดเขียวพวก 1080ti เหมือง แต่เหมือนใจมัน
            เทไปทางจอนี้แต่แรกแล้ว เลยไปกด RX Vega 64 มาโดยไม่ได้สนว่ามันจะแรงแค่ 1060 หรือไม่ เพราะอยากขับเกมที่เล่น 70-144 ทุกๆเกมได้เท่านั้นเอง
            สุดท้ายก็เกินคาด ดันสุดหมดเลยแล้วได้พบกับความจริงว่า จอถ้าได้การ์ดที่มันแสดงผลได้เต็มมันคนละโลกกับสมัย RX480 เลยจริงๆ ตอนนี้ก็พยายามหาเพื่อนที่
            ใช้จอ Gsync แล้วเล่นเขียวแต่ไม่มีเลย เพราะทุกคนลงความเห็นว่าจอแพงไป ซื้อไม่ไหว เลยไม่ได้รู้ว่าจอดีๆของเขียวเป็นยังไง ถ้ายังไงคุณลองย้อนไปอ่านเหตุผลว่า
            แต่แรกคุณซื้อจอนี้มาจะใช้มันหรือไม่ เพราะผมยืนยันได้ว่าไม่เหมือน ถึงจะเปิดแต่คนละค่ายก็ตาม

** แต่ต้องยอมรับนะครับ AMD แรงไม่เท่า Nvidia เลยซักเกมลำพัง RX Vega จะสู้ 1050 2GB ก็แย่แล้ว แถม ราคาพอๆกับ 1080ti ลองเลือกดูครับ

Comment

จากประสบการณ์ ใช้ มาทั้ง freesync และ Fastsync

Fastsync ก็ไม่ได้แย่ถ้า GPU คุณแรงพอ

Comment

ส่วนตัวมใช้การ์ดค่ายเเดงกับจอฟรีซิ้งอยู่
                ถ้าเปิดฟรีซิ้งจะเห็นความต่างพอสมควรตอนเฟรมกระโดด จาก 60 ลดไป 30 ตอนใช้จอฟรีซิ้งจะสมูทกว่าพอสมควร เเต่ถ้ากาดจอดัน fps ได้นิ่งๆก็เเทบไม่ต่างจากจอธรรมดา

Comment

Originally posted by strikergtr View Post
                  คหสต. นะถ้าไม่ยืดติดค่ายต้องถามก่อนซื้อจอ Freesync มาหวังจะใช้มันแต่แรกหรือไม่ เคยได้ลองใช้หรือยัง ส่วนตัวผมซื้่อจอ Freesync 144hz มา
                  Fullhd น่าจะ Samsung 24CFG70 ตอนนั้นผมมีการ์ดจอ RX480 น่าจะปี 2016 ต้นๆปีเลยแล้วก็ลองเปิดเทสมาเรื่อยๆ พบว่าการ์ดจอมันดันไม่ถึง 70 - 144 fps
                  ในหลายๆเกมที่เล่น ภายหลังก็เล่นได้บ้างเพราะ update Driver แดงมักแรงขึ้น แล้วได้งบมา 20000 ตอนแรกจะจัดเขียวพวก 1080ti เหมือง แต่เหมือนใจมัน
                  เทไปทางจอนี้แต่แรกแล้ว เลยไปกด RX Vega 64 มาโดยไม่ได้สนว่ามันจะแรงแค่ 1060 หรือไม่ เพราะอยากขับเกมที่เล่น 70-144 ทุกๆเกมได้เท่านั้นเอง
                  สุดท้ายก็เกินคาด ดันสุดหมดเลยแล้วได้พบกับความจริงว่า จอถ้าได้การ์ดที่มันแสดงผลได้เต็มมันคนละโลกกับสมัย RX480 เลยจริงๆ ตอนนี้ก็พยายามหาเพื่อนที่
                  ใช้จอ Gsync แล้วเล่นเขียวแต่ไม่มีเลย เพราะทุกคนลงความเห็นว่าจอแพงไป ซื้อไม่ไหว เลยไม่ได้รู้ว่าจอดีๆของเขียวเป็นยังไง ถ้ายังไงคุณลองย้อนไปอ่านเหตุผลว่า
                  แต่แรกคุณซื้อจอนี้มาจะใช้มันหรือไม่ เพราะผมยืนยันได้ว่าไม่เหมือน ถึงจะเปิดแต่คนละค่ายก็ตาม

** แต่ต้องยอมรับนะครับ AMD แรงไม่เท่า Nvidia เลยซักเกมลำพัง RX Vega จะสู้ 1050 2GB ก็แย่แล้ว แถม ราคาพอๆกับ 1080ti ลองเลือกดูครับ
                  ตอนแรกที่ซื้อจอไม่ได้หวังฟรีซิ้งเลยครับเคลียใจเลย ขอบคุณทุกคนที่มาตอบด้วยนะครับ

Comment

ผมใช้ทั้ง เขียวและแดง ครับ แต่จอเป็น freesync ลอง freesync กับ vega 64 ก็สมูทดีลื่นๆครับ

ลอง fastsync ของ 1080ti ก็สมูทใช้ได้ครับ แต่ไม่เท่า freesync โดยตรงจาก จอ+vega64 แต่ก็ไม่ได้รู้สึกต่างอะไรมากขนาดนั้น

Comment

Freesync amd ดีกว่า fastsync คับ

Comment

แล้วถ้าเป็นฟิกเกอร์ฟรีละครับ

Comment

Originally posted by makaimurae View Post
                          แล้วถ้าเป็นฟิกเกอร์ฟรีละครับ
                          flicker free มันออปชันถนอมสายตาของหน้าจอ ไม่เกี่ยวไรกับมู้นี้เลย จอรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่จะมีหมดครับ

Comment

จริงๆ fast sync มันก็ไม่เกี่ยวกับ free sync เลยนะ การทำงานคนละแบบกันเลย

Comment

ต้องเปิด enhanced sync ร่วมกับ freesync ด้วยภาพจะได้ไม่เป็นคลื่น AMD เท่านั้น

Comment

Working...
                              X