overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: Sound Card Ext. Altec Lansing

OverclockZone Member kosinchok's Avatar

Default Sound Card Ext. Altec Lansing

ต้องการ Sound Card Ext.
    ถ้าเป็นUSBจะดีมาก

หรือท่านได้มีความรู้แนะนำด้วย
    พอดีการ์ดเสียงโน๊ตบุ๊กใช้ไม่ได้ครับ

ถ้าเป็น Altec Lansing จะดีมากๆ ครับ

ช่วยหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member maiden's Avatar

ผมใช้ DIGITAL MUSIC SX คู่กับ ALTEC LANSING ACS45.1 ใช้ได้ดีเลยครับ

แต่ ALTEC LANSING มีแต่ลำโพงไม่ใช่เหรอ งงงงงงงงงงง คงไม่มี sound card หรอก

และ Sound Card Ext. ก็เชื่อมผ่าน USB ถ้าใช้กับ NOTEBOOK ก็เป็น pcmcia แต่เดี๋ยวนี้เป็น Express Card หมดแล้ว แต่ถ้าจะใช้เป็น USB ก็ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member kosinchok's Avatar

แนะนำร้านและยี้ฮ้อหน่อยครับ
    ผมไปถ้าส่วนมาเข้าบอกว่าไม่มี

OverclockZone Member maiden's Avatar

ลองไป hardware house หรือยังครับ ส่วนใหญ่ก็ creative ครับ
    หรือไม่ ก็ลองค้นกระทู้เก่าในี้ดูก่อนมีเยอะนะครับ ตอนหลังๆมีพูดถึงเรื่องนี้เยอะ
    แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่า Creative Digital Music SX ยังหาซื้อได้อยู่ไหม
    ตัวนีฟังเพลงเยี่ยมเลยครับ

OverclockZone Member

ของดูพวก dac ไว้ก็ดี
    sound 2 channels ทำอะไรได้มากกว่า dac 2 channels ได้หน่อย

OverclockZone Member newbie66's Avatar

ดูแล้วคงฟังชุด Somewhere Back In Time ได้เมามันส์พอสมควรเลยนะครับ ^^

Somewhere Back In Time ยังไม่ได้หาแผ่นเลยครับ
    แต่อยากได้มากๆๆ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

ju พันธ์ทิพย์มีครับ แต่ไม่ทราบว่าหมดหรือยัง และแนะนำซื้อคู่กับ dvd live after death ครับ (แต่ใจผมชอบ Raising Hell มากกว่า) มีอะไรสงสัยเกี่ยวกับเมทัลก็แลกเปลี่ยนกันได้ครับ วงนี้ผมก็ฟังแต่ไม่บ่อยมากจนลืมๆข้อมูลบางส่วนบ้างแล้วเหมือนกัน แต่ถ้าถามว่าวง heavy/speed metal ที่ชอบมากที่สุด คงเป็น judas priest แน่นอนครับ

ขอบคุณทุกๆคนมากครับ
    ผมจะลองไปหาร้านดู

DVD Live After Death ผมได้จากเพื่อนที่อังกฤษเรียบร้อยแล้วดีใจมากๆ เลย เพราะผมมีที่เป็น video VHS ซื้อมาตั้งแต่สมัย tower records ยังอยู่บน discovery ชอบ iron maiden เป็นที่สุดผมสะสมทุกอย่างที่เป็น iron maiden boxset ที่เป็นกล่องเหล็กก็มีครับ รูปใส่กรอบไว้เท่าผนังบ้านก็เก็บ ตอนนี้ขาดแต่แผ่นซิงเกิ้ล อย่างเดียวที่ยังไม่ครบ UP THE IRON ครับ

LIVE AFTER DEATH คลาสสิค ตลอดกาล ครับ

คุณ kosinchock ไม่สนใจ Xonar Essence STX บ้างเหรอครับ จะได้หาแนวร่วมหลายๆคนสั่งไปทาง asus ประเทศไทยเลย - ^ -
    คุณ maiden พูดแล้วผมรู้สึกถึงออร่าแห่ง NWOBHM แผ่ออกมาจากตัวคุณเลย ส่วนเพลงของ maiden ที่ชอบที่สุดคงเป็น the tooper ครับ ผมจำท่อน solo ของ Dave Murray ท่อนท้ายได้ครับ ชอบมาก ส่วนท่อนประสานที่ชอบมากๆ ก็จะเป็น ram it down ของpriest ครับ ฟังแล้วบรรยายไม่ถูกครับ อารมณ์มันถูกกระตุ้นของถึงขีดสุดจริงๆ
    ปล. ขอแก้ไขนิดนึงครับ สำหรับ NWOBHM ที่ชอบที่สุด จะคือ venom แต่ส่วนตัวผมไม่อยากเรียกวงนี้เป็น heavy เพราะผมคิดว่าพวกเขาเป็น black/speed metal ขึ้นหิ้งที่เบิกทางสู่เการกำเนิดของราชันย์แห่งแบล๊คเมทัล
    ของ mayhem,emperor,immortal ครับ

Quote Originally Posted by newbie66 View Post
    คุณ kosinchock ไม่สนใจ Xonar Essence STX บ้างเหรอครับ จะได้หาแนวร่วมหลายๆคนสั่งไปทาง asus ประเทศไทยเลย - ^ -
    คุณ maiden พูดแล้วผมรู้สึกถึงออร่าแห่ง NWOBHM แผ่ออกมาจากตัวคุณเลย ส่วนเพลงของ maiden ที่ชอบที่สุดคงเป็น the tooper ครับ ผมจำท่อน solo ของ Dave Murray ท่อนท้ายได้ครับ ชอบมาก ส่วนท่อนประสานที่ชอบมากๆ ก็จะเป็น ram it down ของpriest ครับ ฟังแล้วบรรยายไม่ถูกครับ อารมณ์มันถูกกระตุ้นของถึงขีดสุดจริงๆ
    ปล. ขอแก้ไขนิดนึงครับ สำหรับ NWOBHM ที่ชอบที่สุด จะคือ venom แต่ส่วนตัวผมไม่อยากเรียกวงนี้เป็น heavy เพราะผมคิดว่าพวกเขาเป็น black/speed metal ขึ้นหิ้งที่เบิกทางสู่เการกำเนิดของราชันย์แห่งแบล๊คเมทัล
    ของ mayhem,emperor,immortal ครับ
    PMรายละเอียดมาให้หน่อยครับ

เดี๋ยวค่อยมาคุยต่อช่วงนี้ผมยุ่งอยู่
    ถ้าพูดถึง judas priest ที่ผมจำได้ว่าซื้อแผ่นเก็บไว้ก็คงเป็น British Steel กับ Painkiller ครับ

Ram it Down ก็เยี่ยมครับแต่ไม่ได้เก็บแผ่นไว้

แต่มีอีกวงที่ผมจังหวะดีได้แผ่น Remaster มาไม่รู้ว่าตอนนี้ยังหาได้อีกหรือเปล่าก็เป็น Quite Riot ชุด Metal Health แต่วงนี้ออกเป็น Hard Rock แต่ลึกๆแล้วผมชอบเป็นการส่วนตัวครับ

แต่ก็มีเรื่องแปลกๆ ก่อนที่ผมจะได้ฟัง Venom ชุด Black Metal เหมือนกัน ขึ้นหิ้งไปเรียบร้อยแล้ว สำหรับชุดนี้

ขอโทษนะครับ ถ้าจะถามว่าใช้หูฟังหรือเปล่า ถ้าใช้อยู่ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหนครับ

Quite Riot ชุดนี้ผมไม่มี cd แต่มีเป็น mp3 ตอนนั้นอยากลองฟังฝีมือของ Randy Rhoads ตอนที่มาเล่นกับวงนี้ ซึ่งผมก็ได้หาอีกสองอัลบั้ม Quite Riot I & II มาฟังด้วย ส่วนตัวฟังแล้วผมชอบในระดับหนึ่งเลยนะ แต่อาจไม่ถึงกับติดใจมาก แต่พอจะรู้ทันทีว่าฝีมือของมือกีตาร์ไม่ธรรมดา แต่อาจจะยังเพิ่งมาเล่นใหม่ๆ ประสบการณ์ยังน้อยอยู่ (ตอนอยู่กับ ozzy เลยจะดูโดเด่นกว่า) แต่ที่เค้ารีวิวกันส่วนใหญ่ ก็ยกให้อัลบั้ม metal health เป็นอัลบั้มที่ดีที่สุดของวง ส่วนตัวชอบฟังเพลงที่ติด speed หน่อยๆครับ ชุดนี้ไม่ใช่ไม่ดี แต่อาจจะหนืดไปหน่อยสำหรับผม (แล้วแต่ความคิดของบุคคลนั้นๆครับ) พูดถึง hard rock ผมก็ขอยกวงที่ผมชื่นชอบมากที่สุด นั่นคือ ufo โดยเฉพาะไมเคิล เชงเกอร์ เพลงแรกที่ได้ฟังและเป็นเพลงที่ชอบที่สุดคือ save yourself (แต่เพลงนี้เป็นงานเดี่ยวของเขา ไม่ได้อยู่กับ ufo) การเล่นที่แน่นอน มีวลีที่เหมาะสมติดสำเนียงนีโอคลาสสิคและมความเป็นเอกลักษณ์มันติดตรึงในใจผมอยุ่ตลอดไม่ว่าจะหยิบมาฟังกี่ครั้ง แม้แต่เพลง rock bottom ที่ลูกโซโลยากที่จะหาใครเล่นเหมือนเขา แม้คุณ pop the sun เคยมา cover ก็ยังไม่เหมือนต้นฉบับนัก ประสาอะไรกับเพลงนี้เมื่อผมได้ยินใน midi karaoke ที่ทำเสียงตอนช่วงโซโลได้แย่มาก เมื่อเทียบกับต้นฉบับ แต่อย่างน้อยฟังท่อน riff แล้วก็รู้ว่าเป็นเพลงนี้แน่นอน
    ปล. จากที่บางท่านได้พูดไว้ การฟังเพงเมทัลนั้นอาจจะเข้าทฤษฎี การฟังแบบย้อนกลับ เพราะผมเองตอนเริ่มฟังก็ไม่ได้ฟังวงเก่าแก่นัก แต่พอดูประวัติวงเหล่านั้นที่ได้รับอิทธิพลมาจากวงในตำนาน จึงเริ่มมาหาเก็บวงดังกล่าว และส่วนใหญ่คนที่ฟังก็มักจะไปหาฟังเมทัลแขนงอื่นด้วยจนครบเลย ไม่ว่าจะเป็น heavy,speed,thrash,symphonic,death,doom,black,gothic,experimental etc. เลยพอกล่าวอ้างถึงวงไหนก็จะสามารถต่อกันไปได้เรื่อยๆ(ซึ่งเป็นข้อดีทีเดียว) ส่วนตัวแล้ว สำหรับวงดังๆในเมทัลสายหนักๆ หรือจะเรียกวงเกรดเอ เช่น metallica,pantera,exodus,slayer ผมฟังแล้วก็ชอบ แต่ไม่ถือว่าประทับใจมา มักจะลงลึกไปกับพวกงานของวงเกรดบีหรือซีมากกว่า วงเหล่านี้มีอะไรพิเศษๆเยอะ ถ้าไม่นับเรื่องซาว์นที่ไม่ดีนักเนื่องจากทำออกมาเป็นเทปขายกันเอง และหลายๆวงที่กล้าพูดว่าฝีมือดีกว่าวงเกรดเอเสียอีก บางที ซาวน์อาจจะ ไม่เป็นอุปสรรคเพราะรู้กันว่าคนที่ฟังแนวนี้ มักชอบเสียงที่ดิบๆ มันมีความขลังในตัวมันเอง การที่เสียงอัดแย่นั้น ไม่ได้เป้นตัวบดบังฝีมือของนักดนตรีหรือเป็นอุปสรรคเลย และวงเกรดเอหลายๆวงตอนนี้ เมือ่ก่อนก็มาจากการเป็นวงเกรดบีมาก่อนเหมือนกัน

ตอนที่ผมเริ่มฟังก็เริ่มมาจาก Hard Rock มาก่อนเหมือนกัน ทำให้ติดสำเนียงพวกเก่าจะเยอะมารู้จักแรงๆก็ตอนป.6 ตอนนั้น ดอนผีบิน ออกชุดที่สอง คือชุดเส้นทางสายมรณะ ชุดนี้ถือเป็นจุดเปลี่ยนเลยเพราะทำให้ผมอยากฟังเพลง Rock มากขึ้น ทำให้เริ่มจากวงเก่าๆที่เป็น Hard Rock ก่อน ตอนนั้นมีแต่เทป ก็พยายามหาฟังมาเรื่อยๆ ตอนนั้นผมจำได้ว่า Napalm Death กับ Carcass ดังมากๆ Roots ของ sepu ก็พึ่งเข้ามาทำตลาดบ้านเราตอน ม.3 พอดี
    จนมาสนใจ IRON MAIDEN ตอนเข้า ปวช1 ผมได้ KILLERS เป็นแผ่นแรกที่ผมซื้อเก็บแล้วก็ตามเก็บมาเรื่อย
    จนเริ่มหาวง Heavy เก่ามาเก็บจนเลยมายัน Speed โดยส่วนตัวจะถนัด Hard Rock,Heavy Metal,Speed/thrash Metal ที่สุด ส่วนวงเกรด B โชคดีว่าตอนหลังได้รุ่นน้อง หามาให้ฟัง แต่ก็ไม่ได้เก็บอย่างจริงจังเหมือนพวกแรก จนน้องที่รู้จักบอกว่า พี่นี่พวก old school เลย เน้นยุคคลาสสิค มาก่อน
    เดี๋ยวเดือนหน้ารุ่นน้องผมเป็นก็จัดงาน DEATH FEST เหมือนกัน เห็นว่าเชิญวงจากกรุงเทพมาได้หลายวง
    เห็นเป็นวงเจ๋งๆทั้งนั้น แต่วงเกรดบี ที่เล่นได้จนน่าทึ่งก็มีหลายวงเหมือนกันนะครับ ผมยอมรับเลย

เออ ชุด metal health randy ไม่ได้เล่นกีต้าร์แล้วนะครับ ตอนนั้นไปออก Blizzard Of Ozz แล้ว
    ถ้าเป็น randy แล้วผมชอบชุด Tribute To Randy Rhoads เป็นแสดงสด อันนี้สุดยอดมากเลยครับ

ว่าแต่คุณ Newbie666 เก็บพวก Iron Maiden บ้างไหม ถ้าตอนนี้ผมหาอยู่ก็เป็น SAXON

Saxon ก็เป็น NWOBHM ที่ผมสนใจอีกวงหนึ่ง แต่ที่ฟังก็ชอบอยู่ไม่กี่เพลง ผมว่าให้เป็นดนตรีทำให้ดีเกิดจากความตั้งใจจริงๆ อะไรก็น่าฟังหมดครับ ตอนหลัง Mozart ผมยังเริ่มซื้อเก็บเลย The Chemical Brothers ก็เป็นอีกวงที่ผมสนใจ เพราะฟังแล้วทึ่งกับความคิด แล้วก็มันทำโดย อิเล็คโทรนิค ล้วนๆ แปลกดี มันทำให้เกิดความคิดใหม่ได้ไอเดียใหม่ๆอีกเยอะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks