Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Corsair H45 ปัญหาคือรอบปั้มมันดังเราปรับลงได้ไหม มีผลเสียอะไรบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Corsair H45 ปัญหาคือรอบปั้มมันดังเราปรับลงได้ไหม มีผลเสียอะไรบ้าง

สอบถามเรื่อง Corsair H45 ปัญหาคือรอบปั้มมันดังเราปรับลงได้ไหม มีผลเสียอะไรบ้าง

สถานะการตอนนี้คือเพิ่งเคยใช้ปั้มน้ำปิดครับเมื่อก่อนใช้ พัดลมที่แถมมากับ CPU ใช้ยาวๆไม่ได้สนใจคอมอะไร

ปัญหาคือ รอบปั้มน้ำมัน 4400mph ตลอดเลยครับเสียงดัง

ถามก็คือ 1.เรื่องการทำงานของมันทำงานยังไง
    2.เราไปยุ่งกับรอบปั้มน้ำได้ไหม

มันจะมีปั้มแบบที่ฟิครอบ กับปั้มที่สามารถปรับรอบได้ (เช่นของ NZXT ว่าจะเอาเงียบหรือประสิทธิภาพ)
    ทั่วไปมันเป็น auto ปรับไม่ได้, ถ้าปั้มดังแสดงว่าช่วงนั้นมันทำงานหนัก (หรือมันเริ่มไป)
    พัดลมที่แถมมา แต่ละแบรนด์แต่ละรุ่นให้เกรดไม่เหมือนกัน อายุใช้งานก็เหมือนพัดลมจนกว่ารอบมันจะตก

1. รอบปั้มคือการหมุนเวียนของน้ำ หมุนเร็วก็เปลี่ยนอุณหภูมิได้ดีครับ
    2. ไม่ควรครับ

คือแบบหม้อน้ำ 1 ตอน ปั้มน้ำก็ต้องทำงานหนักเป็นเรื่องปกติครับ
    ถ้าแนะนำสรุป ก็ http://www.coolermaster.com/cooling/...d-ml240rs-rgb/
    ถ้าจะอ่านเนื้อหาเต็มๆก็ google ได้เลย

Comment

H45 มันน้ำปิดตอนเดียว ปั้มดังขนาดนั้นเชียวรึ เคยใช้ Seidon 120V มันก็ไม่ได้ดังอะไรขนาดนั้นนะ สงสัยปั้มใกล้จะไปแล้วล่ะมั้ง

Comment

น่าจะ rpm
        แต่ 4400 รอบมันมากไปนะผมว่า

Comment

ตอนผมใช้ nzxt x31 มันปั้ม max ที่ 3600 +/-150
          ช่วง cpu ใช้งานหนักก็ดังบ่อยนะ แต่ไปนานละ

Comment

Working...
          X