Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม webmaster เกี่ยวกับค่าใช้จ่าย webhost คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม webmaster เกี่ยวกับค่าใช้จ่าย webhost คับ

ตอนนี้ผมกำลังจะเปิดเว็บอะนะคับ

เป็นเว็บบอร์ดสาระบรรเทิงทั่วๆไป

อยากรู้เรื่องค่าเช่าโฮตคับ ผมควรเลือกราคาประมาณไหน ในระดับเริ่มต้น

แล้วถ้าเกิดกรณีMonthly Trafficล้น ผมต้องจ่ายเพิ่ม หรือต้องทำอย่างไรคับ

ขอบคุณคร๊าบ

ผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายในนี้เท่าไรนะครับ

จากที่ผมเคยทำเว็บเล็กๆเน่าๆมาหลายที่ ถ้าใช้ B/W เกินบางที่ตัดไปดื้อๆเลยก็มี บางที่เก็บเพิ่ม แล้วแต่ตามตกลงกันครับ บางทีรายปีแพง แต่ใช้เกินไม่แพงเท่าไร บางทีรายปีถูกแต่เกินมาโหดร้ายเหมือนกัน

ต้องคุยกับโฮสดูครับ ว่าเค้าคิดค่าใช้จ่าย เพิ่มยังไง แต่ละที่ไม่เหมือนกัน
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

ไม่รู้สิ ผมใช้ 000webhost ฟรี
      ยังไม่เก่งเรื่องทำเว็บ เน๊คๆฟิชๆไปก่อนกับของฟรี ^ ^

Comment

ท่าน heroin ลายเซ็นฮาดี ชอบ

Comment

สนใจติดต่อได้นะจ๊ะ

Comment

Originally posted by qbert View Post
            ท่าน heroin ลายเซ็นฮาดี ชอบ

Comment

คุณต้องประเมิณ ปริมาณคนเข้าใช้งาน + รูปแบบการให้บริการของคุณก่อน
              คำนวณคร่าวๆว่า ปริมาณโหลด ข้อมูลเท่าไหร่ จำนวนคนเข้าต่อเดือนเท่าไหร่
              เวบบอร์ด มันมีอะไรที่คุณที่ต้องเสี่ยงต่อ Data Transfer

1. รูปภาพ
              2. ดาวน์โหลด

โดยทั่วไป เวบบอร์ด ที่ไม่ได้ตั้ง Server เอง จะปิดให้สมาชิก อัพโหลด แต่.......

มันก็มีผลต่อ Rating ด้วยครับ เพราะถ้า ไม่ใช่ คนที่ใช้ IT เป็น จะไม่รู้วิธีโพสรูป จากการฝากรูปที่อื่น
              คุณก็ต้องมีการแนะนำ เพื่อแก้จุดนี้

ทั่วๆไปก็ ไม่ควร ต่ำกว่า 7-10GB ต่อเดือนนะครับ ส่วนเรื่องอื่นๆทีต้องพิจารนา

ก็พวก Software ของ Host Server เช่น MySQL ก็ต้องดูว่า สนับสนุนภาษาไทยหรือไม่ ซึ่งจะมีผลต่อระบบ
              Search ของคุณ เพราะ เวบบอร์ดที่ดี ข้อมูลเก่าๆ จะเป็นประโยชน์มาก ดังนั้นการ Search จึงสำคัญสำหรับ Advance User

หลายๆเรื่องอ่ะครับ ผมเองก็ไม่ว่างอธิบายทั้งหมด

แรกๆทำเวบจะดูเหมือนง่าย แต่จริงๆ ปัญหาจุกจิกเรื่อง Host มันก็มี บางทีเช่าไปแล้วเพิ่งมารู้ทีหลัง ว่ามันไม่สนับสนุนไอ้นั่นไอ้นี่ อ่ะครับ ผมทำไป 10 กว่าเวบ ก็เจอปัญหาแรกๆ หลังๆก็ต้องพิจารณามากขึ้น

เช่นถ้าคุณใช้ Free Webboard Source Code คงไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ แต่ถ้าเมื่อไหร่คุณเริ่มเขียนโปรแกรมเอง
              คุณจะต้อง เอาข้อจำกัดของ Host มาพิจารณาอีก เช่น ถ้า Host ถูกตั้งค่าไว้ในรูปแบบ Safe Mode
              ไฟล์ที่ถูก Host สร้างขึ้นจากโปรแกรมของ Host จะถูก Permission ไม่ให้เราแก้ไข -*-
              ผมเจอปัญหานี้ล่ะปวดหัวเลย ต้องมาแก้ด้วยการ ใส่คำสั่ง chmod ไฟล์ และ โฟลเดอร์ต่างๆ ทุกครั้ง ที่ใช้function ของ โปรแกรมบน Host เช่น GD Image

ปัญหาเรื่องการอัพโหลดไฟล์ ผ่าน Browser ถ้าไม่ตรวจสอบให้ดี บาง Host ก็ ตั้ง Config ค่าน้อยๆเอาไว้
              เช่น ไม่เกิน 20MB ต่อไฟล์ประมาณนั้น ก็ต้องไปใช้ FTP อย่างเดียว แต่จริงๆ ก็ใช้ FTP เป็นหลักอยู่แล้ว
              แต่บางครั้ง เราก็ต้องใช้ Browser ในการ Upload บ้าง

ปัญหาจุกจิกมันเยอะครับ - - แต่ผมไม่ขอแนะนำ เรื่อง HOST และ ราคา นะ
              คุณต้องศึกษาเอาเอง โชคดีครับ

Comment

ทดสอบของฟรีไปก่อนสิครับ หรือถ้าอยากมีโดเมนเป็นของตัวเองก็เช้าเฉพาะชื่อโดเมนพอ แล้วทดลองใช้พื้นที่ฟรีไปก่อน ว่ามีคนเข้ามากน้อยแค่ไหน ใช้แบรวิสเท่าไหร่ แล้วค่อมมาเช้าอีกที
                http://byethost.com/

Comment

แนะนำหน่อยครับ

จดโดเมน 330 บาท/ปี (.com .net) ใช้บริการพื้นที่ด้วย

จดโดเมน 350 บาท/ปี เฉพาะโดเมนอย่างเดียว

พื้นที่ 100 mb เพียง 100 บาท/ปี

พื้นที่ 200 mb เพียง 180 บาท/ปี

พื้นที่ 1000 mb 400 บาท/ปี

Data Transfer Unlimited ครับ

ดูรายละเอียดก่อนได้ ครับ

ทดลองใช้ก่อนก็ได้ 30 วัน (มีโดเมนแล้ว ใช้โดเมนทดลองได้ หรือไม่มี เราใช้โดเมนฟรี .co.cc ให้เทสได้)

http://www.feelgoodhost.com/?aff=421

ปล. ถ้าสมัครให้เครดิต 421 ด้วยนะครับ please

Comment

www.co.cc << จด Domain free

krubpom.com << free พื้นที่ 300 MB

Comment

Working...
                    X