overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ผลทดสอบ 3G Truemove ย่านสีลม ครับ แรงเร็วและราคาถูก

OverclockZone Member jamloie's Avatar

Exclamation ผลทดสอบ 3G Truemove ย่านสีลม ครับ แรงเร็วและราคาถูก

สวัสดีครับ ช่่วงนี้ไม่ค่อยได้อยู่ กทม.เท่าไหร่ วิ่งส่งของต่างจังหวัดตลอด (แต่ก็สนุกดีครับ) พอกลับมากรุงเทพเพื่อน(ลูกค้าเก่า) โทรมาบอกว่า ตอนนี้ 3G ของทรู สามารถใช้งานได้แล้วที่สีลม ครับไม่รอช้าหลังจากกลับถึงบ้าน ก็อาบน้ำ แล้วเดินทางออกไปที่ย่านสีลมทันที โดยมีเพื่อนเป็นคนขับรถให้ เสียไม่ได้หยิบกลัองไปด้วย เมียฝรั่งแต่ละคนชวนฝันเหลือเกินครับ (แฮะๆๆ) หยิบอุปกรณ์ติดตัวไปมีดังนี้ครับ

1.notbook (แบตเสื่อม)
    2.aircard sierra 860 3G 1.6 mbps. คุณสมบัติของ sierra 860 ครับwww.jamloie.com/sr860.html
    3. sim true move เอาแสตมป์ ไปแลกได้ที่ 7-ELEVEN

ดังภาพครับ

ซิมทรู เราไปหยุดแลก เอาที่ร้าน 7-ELEVEN ครับ(ประหยัดๆ) พร้อมเติมเงินเข้าไปอีก 100 บาท (เราไม่รู้ว่าจะพอค่าอินเตอร์เน็ต 3G ไหมเพราะเราไม่ทราบค่าบริการ 3G ของทาง ทรูเลยว่าคิดยังไง แต่พอได้โทรไปสอบถามกว่าจะติดต่อมนุษย์ทรูได้กดจนมึนครับ 250 บาทเล่นได้ไม่อั้นทั้งเดือน แต่ถ้าไม่สมัคร อันนี้คิดเป็น กิโล ครับ( KB.นะครับ )เท่าไหร่ลองโทรไปสอบถ้ากันเอาเอง แนะนำว่าขับรถไปถามเอาที่ ศูนย์ทรู จะดีกว่าครับ รวมถึงสมัครใช้งานด้วยเลย เพราะผมใช้เวลาสมัครเปิดบริการ GPRS ลงทะเบียนซิมทางโทรศัพท์ไป ช.ม. กว่าครับ(จริงๆนะ ไม่รู้ว่าผมโง่ หรือว่ามนุษย์เทียมๆ ของทรูทำให้งงกันแน่ กด 1กด2 กด3 กด4 บลาๆๆๆๆๆ ยันกดประสาท เลยครับ - -" ยังหามนุษย์ทรู (คนจริงๆ)ไม่เจอ )แต่สุดท้ายก็ได้เล่น

ก่อนอื่นก็มาตั้งค่าความถี่กันซะก่อนปรับให้เป็น 3G 850/1900 ครับ

แล้วให้หาสัญญาณ สักครู่ ก็จะเจอกับ 3G ทรูๆ (จริงๆ) แล้ว

กด connect ก็จะเชื่อมต่อในแบบ HSDPA ครับ (ตื่นเต้นๆ )

เริ่มทดสอบกันเลยครับ
    โดยการทดสอบความเร็ว ผ่านเว็บ www.adslthailand.com ทดสอบ 3 ครับ

ดูเอาแล้วกันว่าเป็นไง

1.

2.

3.

ทดสอบทั้ง 3 ครับ ความเร็วในการ ดาว์นโหลดนั้น สุดๆ จริงๆแต่ทำไม อัพโหลดมันถึง ได้เท่านั้นเองอะ งง จริง ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่สัญญาณ เพราะครั้งแรกเรา ทดสอบอยู่ตรงสวนลุมครับ แถวที่มีคุณตัวยืนขายของ(ตัวเอง)อยู่นั้นแหละ สัญญาณ 3G อยู่ที่ -75 เลยย้ายที่ครับเพราะสงสัยว่าคุณตัวยืนดูด(คลื่น)อยู่ ประกอบกับกลัวถุกดุดไปด้วย จึงให้คุณสมหมาย(เพื่อน) ขับไปจอดตรงใต้สถานีรถไฟฟ้าศาลาแดง สัญญาณดีสุดๆ ครับ อยู่ที่ -47 แต่ผล test ก็ไม่ต่างจากเดิมครับ ในส่วนของ อัพโหลดนะน่าเป็นหว่งจริงๆ ดาว์นโหลดได้ 180 kbps. อัพโหลดได้ 5-6 kbps. พูดไม่ออกเลย

ทดสอบความเร็วผ่้านไปก็มาถึง ด่านที่ 2 คือการใช้งานจริง เ็ว็บไซต์ที่ใช้ทดสอบก็ จะมี youtube.com / c-net.com / apple.com/trailers ครับ

ทดสอบแบบเบาๆ ด้วย MV " NO BODY " จากเว็บ youtube.com ครับไม่มีปัญหาไม่สะดุด ผ่านสบายๆครับ

ตามด้วยการโหลด โปรแกรม QT เพื่อติดตั้งไวู้ดูหนัง แบบ HD ผ่านทางอินเตอร์เน็ตครับครับ ใช้เวลาไม่นานครับ ประมาณ 3 นาที กับโปรแกรมไฟล์ขนาด 20.8 mb. โดยความเร็วการโหลดจะมานิ่งไม่แกว่ง อยู่ ช่วง 110 kbps. ครับ เทียบกัน EDGE ที่จะดาว์นโหลดได้เต็มทีประมาณ 28 kbps. แรงกว่ากี่เท่าก็ คิดเอาเองครับ

ครับ ติดตั้งโปรแกรม QT เสร็จก็เริ่มด้วยการทดลอง ชมภาพยนตร์(ตัวอย่าง)แบบ HD ที่เว็บ apple.com/trailers ครับ

ผ่านฉลุยอีกเช่น เหมือนกับ เล่นเน็ต adsl อยู่ที่บ้านเลยครับ หนังที่ดู ดูที่ความละเอียด 480p นะครับ เกินโน้ตบุ๊คเครื่องนี้รับไม่ไหวจริงๆ

ทดสอบผ่านไปด้วยดีครับ เ็ป็นอะไร รู้สึกดีครับเมื่อทดสอบเสร็จ ถึงแม้จะมีปัญหาเรื่องการลงทะเบียนใช้ซิมอยู่บ้าง (เป็นที่ผมคนเดียวเนี่ยะแหละ) แต่พอได้ทดสอบแล้วก็ต้องบอกว่าอดใจรอไม่ไไหวจริงๆ เมื่อไหร่จะได้ใช้กันทั่วประเทศเนี่ยะ ก็ได้แต่หวังว่าเมื่อเทคโนโลยี 3G สามารถใช้ได้ทั่วประเทศแล้ว คนของเราจะรุ้จักนำเอาเทคโนโลยีเหล่ามาใช้ให้เกิดประโยชน์กันอย่างเต็มที่และถูกทางครับ เรียกร้องกันมานาน 3G ตอนนี้็เริ่มเห็นเงา ตะคุ่มๆ กันและ

ปิดท้ายด้วยรัศมีการให้บริการ 3G ของ ทรูครับหลักๆเลย โดนเต็มก็คงที่สีลมครับแถวสวนลุมก็น่าเล่นได้อยู่ ยาวมาจนถึงแถววัดแขกครับ แต่ที่วันแขกสัญญาณเิริ่มอ่อนแล้ว แถวถนนอังลีดูนัง แถวนั้นพอรับสัญญาณได้บ้างครับ

แต่พอขับมาถึงแยกบางรัก ก็จะเป็นพื้น 3G ที่กำลังจะปล่อยสัญญาณ ในอีกไม่ช้าครับ คือจับความถี่ ได้แต่ยังไม่ปล่อยสัญญาณ ทั้งนี้รวมถึง ย่านเยาวราชด้วยครับ เป็นเช่นเดียวกันกับ แยกบางรัก

แต่พอออกจาก เยาวราช ผ่านสำเพ็ง คลองถม ก็หมดแล้วครับ จะความถี่ 850ได้เลย ข้ามสะพานมาฝั่งธนบุรี ก็เงียบครับ ใช้EDGEไปก่อนครับ

ครับก็จบไปแล้ว กับการทดสอบ 3G ทรูมูฟ ซึ่งเปิดตัวตามAIS มา เห็นบอกว่าเพราะ ไอ - โฟน ด้วยยังไงซะ กลางปีนี้ คงได้เห็นเปิดให้บริการ 3G กันทุกค่าย ที่สำคัญ เรื่องราคาครับ ต้องบอกว่าหักปากกาเซียนจริง ที่คาดกันว่าราคาค่าให้บริการ ในช่วงแรกนั้นคงแพงอยู่พอสมควร แต่ที่ไปทดสอบ และ ได้สอบถามไปยัง มนุษย์ทรู ก็ได้ความว่า มันเป็นราคาเดียวกัย เ็น็ต GPRS ครับ 250 บาท เล่นได้ไม่อั้น 1 เดือนจ้า แต่ที่เราทดสอบเนี่ยะไม่ได้สมัครแบบ 250 บาท นะครับ ให้เขาคิดเป็น กิโล เอาโหลดไป ร้อยกว่า mb. หมดเงินไป 17 บาทโดยประมาณครับ

ก็ต้องรอดู ทาง DTAC ครับ ว่าจะเป็นยังไงบ้าง แต่คงไม่ต่างจาก ทรูมากนัก เพราะปล่อยที่ความถี่ 850 เหมือนกัน ความเร็วที่จะปล่อยก็ 512 kb -1.6 mb ครับ จุดนี้ต้องบอกว่าช้ากว่า ais อยู่มากเหมือนกัน เพราะ ais ใช้ความถี่ 900 ปล่อยความเร็วที่ 7.2 mbps ครับท่าน

ขอขอบคุณเว็บ www.jamloie.com หรือ www.aircard3g.com ที่ให้ยืมอุปกรณ์ ทดสอบครับครับ

ขอขอบคุณ เว็บ www.adslthailand.com / www.c-net.com / www.apple.com / www.youtube.com ครับ

ขอขอบคุณ คุณ สมหมาย ฟองประกายเพชร (ยังโสด)ที่มาเป็นพลขับ
    สวัสดีครับ

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

แรงดีจังครับ ขอบคุณที่ทดสอบให้ดูครับ

OverclockZone Member zenki's Avatar

หุหุหุ ม่ะไหร่จะออกถึงต่างจังหวัดบ้าง

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

แรงจริงๆ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

แรงดีครับ แจ่มๆ คงแนะนำให้เพื่อนไป เพราะผมใช้เน็ตบ้าน

อยากรู้ค่า latency จังครับ จะเหมือนGPRSรึเปล่า 400-800+

OverclockZone Member heroin's Avatar

โหลดพอๆกะ tot เลยนะนั่น เดือน 250 ไม่อั้นนี่คุ้มนะความเร็วเเบบนี้ อยากให้ครอบคลุมทั่วประเทศเร็วจัง

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

เน็ตหอจะเจ้งก็เพราะ 3G นี่ละ

OverclockZone Member

แหล่มมากๆ แต่ความเร็ว 3G มันได้เต็มที่ที่เท่าไหร่อ่ะครับ ใครทราบบ้าง ความเร็วพอๆกะ truewif ของผมเลยง่ะ ไม่ทราบว่าแอร์การ์ดท่านราคาเท่าไหร่ครับผม น่าสนบ้างแต่ผมว่าคงยังไม่ครอบคลุมเท่า wifi แน่ๆเลย แถม wifi ตัดทุก 90 นาที 3G จะตัดไหมครับ ทดสอบเหรอยัง
    อยากได้จุดดีจุดเสียมาเทียบเพื่อนตัดสินใจว่าจะจาก truewifi ดีไหม อิอิ

ผมว่าราคา 250 ไม่อั้น ถ้าไม่ตัดไม่หลุดบ่อย น่าสนเลยนะเนี๊ยแต่ต้องรอให้มันครอบคลุมทั่วๆเลย แต่อีกนานไหมหว่า

ปล...ais อยู่มากเหมือนกัน เพราะ ais ใช้ความถี่ 900 ปล่อยความเร็วที่ 7.2 mbps ครับท่าน แบบนี้ ทาง true & dtac เค้ายอมได้ไงอ่ะ เพราะ ais แรงกว่าเห็นๆ นินา เหรอว่า แรงกว่าก็แพงกว่าหลายเท่า แต่ถ้าราคามันเกิดเท่ากันแบบนี้ผมว่า true & dtac ตาย
    Last edited by kozaz; 2 Feb 2009 at 13:17:35.

OverclockZone Member miixer's Avatar

มันจะมีคนใช้เนทคัทป่ะ - -*

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

ทำไม โทรไปถาม ture เค้าบอก ยังไม่เปิดให้บริการอะ งง

Quote Originally Posted by miixer View Post
    มันจะมีคนใช้เนทคัทป่ะ - -*
    อิ อิ

เทสได้ละเอียดดีครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

แรงมักๆ เมืองที่ผมอยู่ยังไม่ปล่อยมาขนาดนี้เลย

immortalpao's Avatar

แรงๆ น่าใช้

OverclockZone Member jamloie's Avatar

ยังแรงได้อีก ครับ คิดว่าน่าจะเป็น 2 -2.5 mbps วันนี้แวะไปทดสอบผ่านตัว aircard sierra 881U มาสยาม ซึ่งทรูก็เปิดให้ใช้ที่นั้นด้วย( สวนลุมไนท์ ด้วย แยกราชประสงค์ ก็นะครับ) หลายที่เลยความเร็วที่วัดได้ 2 mb ครับ แต่ที่ทึ่งคงเป็นการอัพโหลดที่มากถึง 1 mbps.เลยครับ มากกว่าเน็ต adsl เสียอีกเท่าเอาไว้จะเขียน รีวิว ให้อ่านกันครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

กระทู้อย่างนี้น่าปักหมุดครับ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ว่างๆเทสตัวนี้หน่อยครับ OPTION GT MAX 7.2 express/slot EXPRESS เพราะว่า ผมใช้ได้แต่ตัวนี้อ่ะ จะใช้แบบ USB ไอ้ไวโอ้(แบตเน่าเหมือนกัน)ตัวดีก็มีแค่ 2 USB ไม่พอจะใช้

ปล.แล้วแถวหอผมมันจะมีสัญญาณเมื่อไหร่กันหว่า ขนาด TrueWifi ยังจับไม่เจอเลยอ่ะ(เกี่ยวไหมอ่ะ) ผมอยู่ระหว่างฟิวเจอร์บางแคกับตลาดบางแคอ่ะ(ศูนย์ฮอนด้าและโตโยต้า ภาษีเจริญ)

OverclockZone Member

โอ้โห สุดๆ ไปเลยครับ 3G มาเมื่อไร เน็ตหอพักล่มจมครับ ทุกวันนี้จ่าย 300 บาท

ได้ความเร็ว 256 kb แถมเหมือนอุ้มระเบิดเอาไว้ครับ จะเน่าเมื่อไร ก็ไม่รู้

วันไหนอยากใช้เน็ตมากๆ มันเน่าจนเล่นไม่ได้ก็มี ตอนนี้เหมือนโดนมือดี เอา Password ไปใช้

อย่างเซ็งครับ เลยไปเอา password ของห้องข้างๆ มาใช้ (ไม่มีคนอยู่ = =")

Bookmarks

Bookmarks