overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Default จัดสเปคงบ40,000-45,000 ไม่รวมจอ งานคอมมาร์ท ให้ทีครับ เน้นเล่นเกมส์+งานoffice ใช้ยาว

อยากซื้อคอม PC ใหม่มาหลายปี ทนใช้NB เก่ามา6ปี ตั้งใจว่าเก็บเงินได้5หมื่นจะจัดคอมดีๆ ไว้เล่นเกมส์คลายเหงา
    "แฟนไม่มีขอคอมดีๆ ซักเครื่องก็หายเหงา" จำประโยคนี้ได้แม่นมาหลายปี
    1.ใช้ทำงาน office เปิด เอกสาร ต่อออก2จอ(3จอในอนาคต)/เปิดchomeหลายๆtap/
    2.เล่นเกมส์แนว RPG
    (Run NOX หรือ KOPLAYER เล่นเกมส์มือถือ RO M/FFทุกภาค/Assassin's creed odyssey/แนวเก็บLV/Fifa-PES) *ไม่เล่นแนว FPS เลยครับ
    3. CPU intel หรือ AMD 2700x ก็ได้ แต่ใจเอนมา Intel เพราะเห็นว่าได้เฟรมเรทที่สูงกว่าเทียบ 1ต่อ1 คอร์(เข้าใจว่าแบบนี้)
    4. อยากได้ชุดน้ำหรือชุดระบายความร้อนที่ช่วยลากเบาๆ ได้ไม่เน้นลากสุด เอาไว้ปรับแต่งเพื่อหาประสบการณ์บ้าง
    5. Ram: bus ขอรุ่นที่ลากได้ถึง29xx-3xxx อนาคตอยาก clock บ้าง ช่วยแนะนำรุ่นที่ลากได้ไม่มีงอแง ไม่มีประสบการณ์มาก่อนแต่อยากมีไว้ศึกษาดูครับ 8x2=16gb (อนาคตอาจหาเพิ่มอีก2แถว)
    6. MB: เอาที่ clock ได้ ใส่ Ram 4แถว ในอนาคตได้โดยไม่เกะกะ ตัวระบายความร้อนครับ
    7. Hdd: SSD 250gb.ไว้ลง win(หรือควรใช้ Optane 32gb+sata1tb ดีครับ) (SATA1TB มีแล้ว)
    8. VGA: ตอนแรกว่าจะหามือสอง 1080ti งบ16xxx ประกันเหลือ2ปี ใช้ แต่เห็นในงานมี 1080ti zotac ลดราคา 19,900 แนะนำยังไงดีครับ
    9. PSU: แนะนำได้เลยครับ
    10. ผมยังไม่มีจอนะครับแต่อนาคตจะซื้อจอ 24" 70hz.หรือ 144hz. มาต่อกัน2-3 จอ(ใช้ทำงาน office เล่นเกมส์ออกจอเดียวพอ)*บอกไว้ประกอบข้อมูลในการเลือกสเปคอื่นๆครับ ไม่ต้องคิดรวมจอ
    11. case: ควรกว้างยาวสูงเท่าไร ส่วนรุ่นผมเลือกเองก็ได้ครับเพียงแต่มันควรต้องใช้เคสขนาดเท่าไรขึ้นไป

*ยาวแล้วไม่อยากตั้งกระทู้เกรงใจมากเพราะจะร่ายยาวแบบนี้แน่นอน แต่ไม่ได้ตามเทคโนของต่างๆ มานานหลายปีและระยะเวลาว่างที่จะไปงานคอมมีน้อยมากจึงขอรบกวนผู้มีความรู้แนะนำให้ที ขอความกรุณาด้วยครับ อยากไปซื้อเช้าวันอาทิตย์เลย อยากให้แนะนำเหมือนคุณกำลังจะซื้อคอมใช้เองเลยครับ
    ขอบคุณครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เมืองทองธานี (Motor Expo) 1-10 ธค. 62

สัก i7 9700k + GTX 1080 น่าจะเมพแล้วนะ สำหรับงบนี้
    หรือ i7 8700k + RTX 2700 อาจจะเกินงบไปนิด

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    สัก i7 9700k + GTX 1080 น่าจะเมพแล้วนะ สำหรับงบนี้
    หรือ i7 8700k + RTX 2700 อาจจะเกินงบไปนิด
    ขยับได้ถึง48kครับ ในมือกำเงินไว้ 50k ครับ แต่คิดว่า 45k ก็สูงมากสำหรับคอมเล่นเกมส์ เดียวต้องเจียดเก็บไว้ซื้อจออีกรวมแล้วก็จะเกิน 65k ไป
    ขอบคุณมากนะครับ มาคนแรกเลย

OverclockZone Member gtzza's Avatar

เน้นเปิดเยอะๆหลายๆหน้า ไป I9 9900K ไม่ก็ R7 2700X ดีกว่าครับ เทรดน้อย เปิดนิดๆ CPU ก็วิ่ง100%แล้วครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เมืองทองธานี (Motor Expo) 1-10 ธค. 62

Quote Originally Posted by chokopo View Post
    ขยับได้ถึง48kครับ ในมือกำเงินไว้ 50k ครับ แต่คิดว่า 45k ก็สูงมากสำหรับคอมเล่นเกมส์ เดียวต้องเจียดเก็บไว้ซื้อจออีกรวมแล้วก็จะเกิน 65k ไป
    ขอบคุณมากนะครับ มาคนแรกเลย

Bookmarks

Bookmarks