Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงครับพึ่งเคยเจอ แรมหลวมไม่มีเสียงติ๊ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงครับพึ่งเคยเจอ แรมหลวมไม่มีเสียงติ๊ด

ผมเอา phenom x4 ไปคืนร้าน เพราะไม่มีเงินซื้อเมนบอร์ดตอนแรกร้านไม่ยอมคืนผมคุยตั้งนานกว่าเขาจะยอมคืนก็คือซื้อ Phenom x3 มา กับเมนบอร์ด Asrock จากร้านเขา เขาเลยยอม พอกลับมาบ้าน ประกอบคอมเสร็จลองเปิด ปรากฏว่าไม่มีเสียงอะไรเลย หน้าจอก็ไม่ติด ตอนแรกคิดว่าเพาเวอร์พังแล้ว แหงมเลยอาการแบบนี้ หรือไม่ก็เสียบ สายอะไรไม่แน่นเสียบ CPU ไม่แน่น ผมเลยถอดเข้าถอดออก CPU ตั้งหลายรอบยังไงก็ไม่ติด ปล้ำอยู่กับมันประมาณ 3 ชั่วโมงจนเหนื่อยถอดเข้าถอดออก สุดท้ายลองขยับแรมดูแรมมันหลวมๆเลยถอดใส่ใหม่ ปรากฏเครื่องติดคับ งงจริงๆ ในอดีตที่ผ่านมาเวลาเราเสียบแรมไม่แน่นจะมีเสียง Beep แต่นี่ไม่มีไรบอกเราเลยไม่เข้าใจเหมือนกัน มีใครเคยเป็นมั่งคับ *-*

ผมก็เคยเจอเหมือนกันคับ เเต่นานเเล้วล่ะนะ เเต่ครั้งนั้นผมไม่ได้ต่อลําโพงที่เมนบอร์ดนะคับ ก็เลยไม่ได้ฟังเสียงนะคับ อิๆ

Comment

ไม่มีเสียงตี๊ด เพราะท่านได้เสียบ สาย speaker ป่าวล่ะครับ หรือเสียบผิดด้าน มันก็ไม่ขึ้นเสียงนะ

Comment

บางทีมันก็เอ๋อๆเงี้ย เวลาเปิดไม่ติด ถ้าบอร์ดไม่มีเสียงเตือนนี่ ผมเพ่งเล็งไปที่แรมก็เลยถอดออกใส่ใหม่ผ่านฉลุย ไม่รู้เป็นไรก็ไม่ได้หลวมด้วย หะ หะ มึน

Comment

เป็นปกติครับ อาการนี้เจอออกบ่อยไปครับ แรมหลวมแล้วไม่บูท ไม่มีเสียเตือนครับ

Comment

เคยครับ เท่าที่ผมเห็นจะเป็นกับไบออส Award อ่ะครับ ถ้า AMI หรือ Pheneix จะมีเสียงตี๊ด

ก็ลองถอดใส่ใหม่ ขยับ ๆ ให้แน่น ๆ ดู

Comment

Originally posted by Masterboy View Post
              ไม่มีเสียงตี๊ด เพราะท่านได้เสียบ สาย speaker ป่าวล่ะครับ หรือเสียบผิดด้าน มันก็ไม่ขึ้นเสียงนะ
              เสียบจ้า แต่มันม่ะมีเสียงจริงๆ

Comment

เจอประจำครับ เนื่องจากจับคอมเยอะ

Comment

เป็นบ่อยครับ จนชินละ เปิดไฟเข้า ไม่มีเสียงติ๊ด จอไม่ติดปัญหาที่แรมตลอดกาล

Comment

Working...
                  X