Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อสายภาพ/เสียงอย่างไรครับ T T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อสายภาพ/เสียงอย่างไรครับ T T

เดิมผมต่อ DVD-> AVR -> Plasma TV
    ทีนี้ได้ PC สำหรับดู Hi-Def มาต่อ Audio ไม่ถูกครับ

Video ผมต่อจาก VGA Card-> AVR -> Plasma
    ทางช่อง HDMI ภาพออกปกติดีครับ

Audio ผมเอา Coaxial ต่อ Audigy 2ZS ช่อง Digital out
    ไปเข้า Coaxial Digital In ของ AVR แล้วไม่มีเสียงครับ
    ลองทั้ง MPC + KM โดยไม่ได้ตั้งค่าอะไรเลยแล้วไม่ผ่าน

มีคำถามดังนี้ครับ
    1. ต้องตั้งค่าอะไรใน MPC / KM / Creative Console รึเปล่าครับ?
    2. Coaxial ใช้ในกรณีนี้ได้ไห๊มครับ หรือ ต้องใช้สาย Optical ครับ
    3. 2ZS มันไม่มี Opticla ผมต่อจาก M/B ของ PC ได้รึเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากๆ ครับ

1 ต้องตังค่าแน่นอน

วิธี ใช้ AC3 filter เบื้องต้น ดู use spdif

2 audigy 2 zs มี coaxial

ดูวิธีการสั่ง digital out only การใช้้หัวแปลง mini > rca และ การสั่ง external decoder

x-fi กับ zs ตั้งค่าคล้ายๆกัน

3 s/p dif passthrough สำหรับ ส่งผ่าน dolby digital /dts ไปถอดระหัสที่ avr

ไม่ว่าใช้ตัวส่งใดๆ ให้ผลเหมือนกัน

* สามารถสั่ง output ของ mediaplayer classic ได้ว่า ให้ออก ที่ card หรือ onboard

* ปกติจะเป็น default deivce ของ windows

Comment

ท่านเรือมาช่วยอีกแล้ว ^^
      ขอบพระคุณมากเลยครับท่าน
      เด๋วถึงบ้านจะลอง set ค่าตามที่แนะนำครับผม
      ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

-------------------------------------------------
        Originally posted by battlecruiser View Post
        1 ต้องตังค่าแน่นอน

วิธี ใช้ AC3 filter เบื้องต้น ดู use spdif

2 audigy 2 zs มี coaxial

ดูวิธีการสั่ง digital out only การใช้้หัวแปลง mini > rca และ การสั่ง external decoder

x-fi กับ zs ตั้งค่าคล้ายๆกัน

3 s/p dif passthrough สำหรับ ส่งผ่าน dolby digital /dts ไปถอดระหัสที่ avr

ไม่ว่าใช้ตัวส่งใดๆ ให้ผลเหมือนกัน

* สามารถสั่ง output ของ mediaplayer classic ได้ว่า ให้ออก ที่ card หรือ onboard

* ปกติจะเป็น default deivce ของ windows
        สอบถามหน่อยครับ พอดีเครื่องผมก็เป็นอย่างเจ้าของกระทู้ โดยเครื่องผมเป็น notebook sound on board ผมใช้ mini to rca >Coaxial>avr ได้ทำการ set ใช้ AC3 filter เบื้องต้น ดู use spdif ทำได้ เเต่มาข้อ 2 ที่เข้าไปที่ play control ตรงปุ่ม advanced มันทึบนะครับกดไมได้ เลยเข้าไป config ไม่ได้อะ ถามว่าเเล้วทำไงให้เข้าไป config ที่ป่ม advanced ได้ครับ เพราะตอนนี้เสียงยังไม่ออกเลยครับ

Comment

Working...
        X