overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: เอามาโชว์กะเค้ามั่งครับเก็บกดใช้ของเก่ามานาน

OverclockZone Member supergod's Avatar

Default เอามาโชว์กะเค้ามั่งครับเก็บกดใช้ของเก่ามานาน

ขอแจมด้วยคนครับ พึ่งซื้อมาเมื่อวันก่อน ใช้คอมเก่ามานานครับตัวเดิมใช้มาเกือบ 7 ปีแหละเน่าคามือครับ
    พอดีจะแวะไปทางเซียร์เลยแวะช๊อปซะหน่อยครับ
    สเป๊ก
    -Intel Q9550 2.83GHz
    -Zalman CNPS9700NT(ตัวใหญ่เบียดช่องแรมไปช่อง1เลยครับ -*- )
    -Asus P5Q Pro
    -Geil 4GB-800 CL4 (2GB*2) BlackDragon(ตอนแรกว่าจะเอา G.skill แต่เห็นไอ้มังกือดำและโดนใจมากครับเลยเอาซะเลย)
    -XFX GF9800GTX+XXX 512MB DDR3(จะเอา Asus 9800GTX+ TOP ซะหน่อยของดันขาดเดินจนขาลากเลยหาไม่ได้สักร้าน)
    -Seagate 500GB Sata II 32mb
    -Asus DVD RW 20x Sata
    -PowerSUpply THermalTake 550w
    -Lianli PC-G7 ALumenium
    -พัดลม 12 cm อีก 2

ตอนแรกว่าจะซื้อเป็นส่วนๆมาประกอบเอง เดินไป เดินมาที่เซียร์ร้าน autonet ถูกสุด หลายชิ้นเลยครับเลยให้ประกอบมาให้เลย เอา case ตัว lianli Pc-G7 อลูมิเนียม มาครับ

ตอนมารกมากครับ

..............................................................................................................................................................................................................................................

กลับมางัดดูเห็นแล้วรกได้ใจ เลยถอดออกมาหมดประกอบเองซะใหม่เลย

..............................................................................................................................................................................................................................................

ถอดพัดลมตัวเก่าออกแล้วเอาพัดลมที่ซื้อแยกมาใส่แทน เพิ่มสีสันซะหน่อย

ฝาเคสเดิมมันทึบหมดเลยครับ เห็นแล้วไม่ถูกใจเลยตัดมันออกซะเลยครับ ทั้งด้านข้าง +เจาะข้างหน้าด้วยซะเลยเอาลมซะหน่อย

ยังไม่ได้ติดอคิลิกเลยครับเดี๋ยวอีกสักวัน2วันว่าจะไปซื้ออลิลิกมาติดเจาะรูใส่น๊อดซะหน่อย ตอนไปซื้อลืมซื้อสาย uv มาเลยครับ เซ๊งมากมัวแต่เดินดูสาวเพลิน เดี๋ยวใส่อคิลิกแล้วติดไฟ กะใส่ สายรัด uv แล้วจะเอามาอัพเดดเพิ่มนะครับ

ป.ล แถวนี้มีใครขาย สายรัด กับปลอกหุ้ม uv สีสวยๆมั่งครับแนะนำหน่อยว่าจะสั่งซื้อแล้วให้ส่งมาเลยขี้เกลียจไป กรุงเทพแหละ (ท่านแมว ไม่มาซักที รอซื้อไฟ กับชุดแยกตัวต่อพัดลม ของท่านอยู่ หายไปไหนเลย)
    Last edited by supergod; 1 Feb 2009 at 14:12:32.

OverclockZone Member sophon's Avatar

แจ่มครับเจิมก่อนเลยหึๆ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

สวยมากครับ เครื่องก็แรง

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

สวยครับ

OverclockZone Member exotic50's Avatar

สวยมากกกกกกกกกกก

OverclockZone Member supergod's Avatar

ว่าจะติดพัดลม 12cm ที่ด้านข้างเอามาดูดเข้าเป่าลมให้ การ์ดจอซะหน่อยครับ + 8cm ด้านบนยังไม่ได้ใส่เลยครับ
    เดี๋ยวติดแล้วจะมาอัพเดทเพิ่มเติมครับ

อยากติดไฟส่องเพิ่มด้วยอ่ะครับ แนะนำหน่อยติด ไฟสีอะไรดีครับ + ติดบนรึล่างดี
    Last edited by supergod; 30 Jan 2009 at 20:29:47.

OverclockZone Member iamqkrab's Avatar

ร ร ร = เรียบ หรู แรง

Quote Originally Posted by iamqkrab View Post
    ร ร ร = เรียบ หรู แรง
    อ่านประโยคนี้แหละ ถูกใจมากเลยครับ นี่แหละที่ผมต้องการ เรียบ แรง หรู

OverclockZone Member logree999's Avatar

สวยดี

น่าใช้จาง

OverclockZone Member GuJunGraI's Avatar
    ม.นเรศวร พิษณุโลก

สวยมากครับ เครื่องแรง คอมยังใหม่เอี่ยมอยู่เลย ไม่เหมือนของผม น้องหนิมแดรกหมดละ อยากได้ CM690 ใจจะขาดรอน ๆ T_T

OverclockZone Member ermcl114's Avatar

ใหม่ซิงๆเลย งามแต้ๆ

OverclockZone Member ball_ball's Avatar
    อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช

Zalman CNPS9700NT
    ที่ว่าเบียดช่องแรม
    คือส่วนของขาล็อคมันเหรอคับ
    แล้วซิ้งตัวนี้มันเย็นดีเหรอป่าวคับ
    เห็นมันสวยดีคับ
    กำลังดูอยู่แต่กลัวมันเบียดช่องแรมเหมือนกัน
    Last edited by ball_ball; 31 Jan 2009 at 12:57:04.

Quote Originally Posted by ball_ball View Post
    Zalman CNPS9700NT
    ที่ว่าเบียดช่องแรม
    คือส่วนของขาล็อคมันเหรอคับ
    แล้วซิ้งตัวนี้มันเย็นดีเหรอป่าวคับ
    เห็นมันสวยดีคับ
    กำลังดูอยู่แต่กลัวมันเบียดช่องแรมเหมือนกัน

ใช่ครับที่ผมบอกว่าเบียดช่องแรมนี่คือส่วนของขาล๊อกมันครับ เบียดอยู่นิดๆครับ จริงๆผมเอาแรม blackdragon ยัดลงไปได้นะครับเพราะไอ้มังกรดำผมมันไม่มีซิงตัวมันเล็กดีครับแล้วก็ไม่ร้อนยัดลงไปนี่เบียดพอดีเลยครับ แต่ว่าถ้าเป็นแรมตัวอื่นๆผมว่ายัดไม่น่าจะเข้านะครับ ยิ่งตัวที่มีซิงค์ อย่างพวก g.skill นี่หมดสิทธ์ยัดเลยครับ(มี4ช่องก็เหลือ3ช่องครับ55+ คิดซะว่าช่องมันเสียครับ)

แต่ ว่ามันอยู่ที่บอร์ดนะครับไม่ทราบว่าท่านใช้ Asus P5Q pro รึเปล่า ถ้าเป็นบอร์ดตัวอื่น ระยะมันไม่เท่ากันนะครับ

ส่วนเรื่องเย็นรึเปล่า ผมว่าเย็นนะครับ ระบายดีครับ ผมเอามือจับที่ซิงค์ก็ไม่ร้อนเลยครับ
    ผมวัดดูแล้ว cpu อุณหภูมิ อยู่ที่ประมาณ 27-29 C ครับ(มีรูปประกอบ)

รูปนี้ผมวัดช่องบ่าย2 กว่าๆนะครับ เปิดเครื่องมาตั้งแต่ 9โมงเช้าแหละครับ(เปิดเครื่องมาได้5 ชั่วโมงกว่าๆแหละ** แปลงไฟล์กะเล่นเกมอยู่**) อุณหภูมิ cpu ยังไม่เคยเกิน 29 เลยครับ
    Last edited by supergod; 31 Jan 2009 at 14:56:08.

OverclockZone Member ball_ball's Avatar

อย่างนั้นก็เย็นมากเลยดิคับไม่เกิน 29
    คือผมใช้บอร์ตัวนี้อยู่คับ
    ผมว่าเมื่อใส่ Zalman CNPS9700NT มันต้องครอบแรมแน่ๆ
    เลยอยากรู้ว่า ความสูงตามรูปด้านล่างคับ
    ว่ามันสูงเท่าไร่
    มันสูงเลยแรมของผมหรือป่าว
    กลัวซื้อมาแล้วใส่ไม่ได้

OverclockZone Member สับสน's Avatar

สวยงามครับ แต่วางฮาร์ดดิสก์เฉียงๆ แบบนั้นพังนะครับ (ไม่รู้ว่าท่านถ่ายโชว์เฉยๆ หรือใช้งานแบบนั้นจริงๆ)

Quote Originally Posted by สับสน View Post
    สวยงามครับ แต่วางฮาร์ดดิสก์เฉียงๆ แบบนั้นพังนะครับ (ไม่รู้ว่าท่านถ่ายโชว์เฉยๆ หรือใช้งานแบบนั้นจริงๆ)
    จากที่เคยอ่านมากจากเว็บไหนแล้วจำไม่ได้
    เค้าว่าฮาร์ดดิสก์วางยังไงก็ได้
    จะตะเคง ตีลังกาม้วนหลังแถมม้วนหน้าอีกสองรอบ
    จะเอียงยังหรือว่าวางท่าทางไหนก็ได้
    แต่ตอนมันทำงานอย่าไปจับมันขยับก็แล้วกัน
    เพราะตอนมันทำงานแล้วเราไปจับมันขยับจะทำให้หัวอ่านกระทบกับจาน
    อาจทำให้ฮาร์ดิสเสียหายได้

อันนี้จากที่ผมเคยอ่านมานะคับไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือป่าว
    ฮาร์ดดิสของผมตอนนี้ก็วางตังฉากกับพื้นเลยคับ
    ใช้มาเดือนกว่าแล้วยังปกติดีอยู่

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แหล่มเลยครับ

OverclockZone Member สับสน's Avatar

Quote Originally Posted by ball_ball View Post
    จากที่เคยอ่านมากจากเว็บไหนแล้วจำไม่ได้
    เค้าว่าฮาร์ดดิสก์วางยังไงก็ได้
    จะตะเคง ตีลังกาม้วนหลังแถมม้วนหน้าอีกสองรอบ
    จะเอียงยังหรือว่าวางท่าทางไหนก็ได้
    แต่ตอนมันทำงานอย่าไปจับมันขยับก็แล้วกัน
    เพราะตอนมันทำงานแล้วเราไปจับมันขยับจะทำให้หัวอ่านกระทบกับจาน
    อาจทำให้ฮาร์ดิสเสียหายได้

อันนี้จากที่ผมเคยอ่านมานะคับไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือป่าว
    ฮาร์ดดิสของผมตอนนี้ก็วางตังฉากกับพื้นเลยคับ
    ใช้มาเดือนกว่าแล้วยังปกติดีอยู่
    วางยังไงก็ได้ครับ คว่ำ หงาย ตะแคง แต่การวางเอียงลักษณะนั้นไม่ใช่ทางเลือกที่ดีอ่ะครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะมีปัญหาในเร็ววันนะครับ แต่อาจจะมีปัญหาในระยะยาวได้ อันนี้ก็ตามที่ผมรู้มาอ่ะครับ

ปล.ผมก็วางตั้งฉากกับพื้นครับ

Quote Originally Posted by สับสน View Post
    วางยังไงก็ได้ครับ คว่ำ หงาย ตะแคง แต่การวางเอียงลักษณะนั้นไม่ใช่ทางเลือกที่ดีอ่ะครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะมีปัญหาในเร็ววันนะครับ แต่อาจจะมีปัญหาในระยะยาวได้ อันนี้ก็ตามที่ผมรู้มาอ่ะครับ

ปล.ผมก็วางตั้งฉากกับพื้นครับ
    ถ้าวางเอียงไม่ได้
    แล้ว โนดบุค ที่วางเอียงบนแผ่นที่มีพัดลมอยู่ด้านล่าง
    ที่เค้าขายกันเกลื่อน เรียกว่าอะไรจำไม่ได้แล้ว
    มีมานานแล้วนะ
    ถ้าวางเอียงไม่ได้ฮาร์ดดิสโนดบุคคงเสียกันเยอะแล้ว
    โนดบุคเพื่อนผมเอียงอยู่ปี่กว่าแล้ว เห็นยังดีอยู่เลย

(ตามความคิดผมคับ)

อย่างนั้นก็เย็นมากเลยดิคับไม่เกิน 29
    คือผมใช้บอร์ตัวนี้อยู่คับ
    ผมว่าเมื่อใส่ Zalman CNPS9700NT มันต้องครอบแรมแน่ๆ
    เลยอยากรู้ว่า ความสูงตามรูปด้านล่างคับ
    ว่ามันสูงเท่าไร่
    มันสูงเลยแรมของผมหรือป่าว
    กลัวซื้อมาแล้วใส่ไม่ได้

........................................................................................................

เอ่อ ผมดูจากบอร์ดท่านแล้วใส่ได้แน่นอนครับถ้าใส่ซิงค์นี้ตัวใบพัดจะหันหน้าเข้าหาแรม หันด้านท้ายไปทางด้านหลังบอร์ด เหมือนของผมไม่คร่อมกับแรมครับ
    แล้วส่วนเรื่องที่ว่าขาล๊อกมันเบียดช่องแรมนั้น ผมไปหาดูในกล่องซิงค์Zelmanมันแล้วครับ มันมีขาล๊อกมาให้อีก อันหนึ่งครับเป็นแบบไขน๊อดล๊อก เป็นตัวสั้นกว่า ล๊อกแบบที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน พอดีผมให้ที่ร้านเค้าติดซิงค์กับซีพียูมาให้เค้าติดอันนี้มาให้ผมเลยไม่ได้ดูของในกล่องซิงค์ครับขออภัยครับ มัวแต่แกะประกอบใหม่ จัดเรียงแต่สายที่มันรกรุงรังไม่ได้แกะซิงค์เลยไม่ทันสังเกตุครับ เหะ เหะ

ท่านซื้อมาติดได้ครับ รับรอง แจ่ม (หาพัดลมมาต่อท้ายดูดลมออกต่อท้าย แบบ ผมหน่อยก็ดีนะครับผมรองแล้วช่วยกันระบาย เย็นดีมากครับ) (ของผมเน้น พัดลมหน้าดูดลมเข้าแรง ออกหลังแรงครับ)

เล่นในห้องแอร์ นี่ cpu 21-22 ตลอดเลยครับ ถ้า ไม่เปิดแอร์ก็ ยังไม่เคยเกิน30เลยครับ 27-28-29

อันนี้รูป ตอนอยู่ในห้องแอร์ อุณหภูมิห้องสัก 25c ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks