Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอมึด !! ใครเจอแบบนี้เข้ามาที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอมึด !! ใครเจอแบบนี้เข้ามาที

ผมได้ m/b ใหม่มาจากในบอร์ดแห่งนี้เนี่ยละคับ

ปัญหามีอยุ่ว่า .....

หลังจากผมประกอบทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้ว

กดสวิตเปิดเครื่อง !! ทันใดนั้นเองง

จอมึดเฉยเลยคับ ไม่มีการตอบสนองอันใด

เสียงจาก bios ก้อไม่มีคับ (บอร์ดรุ่น EP43-DS3R)

ไฟ Led บอกสถานะตรงแรมติดทุกดวงเลยคับ

พัดลมการ์ดจอ cpu หมุนปกติ

ปล่อยไว้สักพักดับเอง แล้วเปิดเองใหม่อีกรอบ

ปัญหามันจะเกิดจากอะไรได้มั่งอะคับ ?

ผู้รุ้ตอบที เป็นพระคุณอย่างสูง T^T

Spec::

Cpu : Pentium E2180 @2.0Ghz
    M/b : GA-EP43-DS3R
    Ram : Kingston 1Gb 667
    HDD : Samsung 80Gb IDE
    GPU : GF 8400GS Forsa
    PSU : SAN 420W

...........................................................

ตอนนี้ลองถอดแรมออกแล้วมีเสียงดังครับ แต่ไม่รุ้เปนที่อะไรอยู่ดี
    Last edited by wizabizaa; 31 Jan 2009, 15:02:48.

ลองถอดเเรมออกเเล้วเปิดเครื่องโดยที่ไม่มีเเรมดูก่อนว่ามันร้องเืตือนไหม

Comment

ลองไร้ใส่ดูทีระชิ้นครับ เอายางลบถูลายทองแดงการ์ดจอ psuอาจจะงานเข้า ลองไร้ๆดูครับ

Comment

1. ลืมเสียบสายไฟเลี้ยง cpu ป่าวครับ

2. ลองถอดอุปกรณ์ให้หมด แล้วไล่เสียบกลับทีละชิ้น

3. ถ้าเสียบแล้วไม่ติด ลองเปลี่ยน psu ตัวอื่น เป็นไปได้ psu อาจจะมีปัญหา

Comment

ตามท่านบนเลย ขยับๆการ์ดจอดูดีๆนะ เคยเป็นอาการเดียวกันแบบนี้แหล่ะ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
            ลองถอดเเรมออกเเล้วเปิดเครื่องโดยที่ไม่มีเเรมดูก่อนว่ามันร้องเืตือนไหม
            ขอบคุณมากครับ ยังไม่ได้ลองเลย

Originally posted by panut3617 View Post
            ลองไร้ใส่ดูทีระชิ้นครับ เอายางลบถูลายทองแดงการ์ดจอ psuอาจจะงานเข้า ลองไร้ๆดูครับ
            อันนี้ทำแล้วนะครับ ขอบคุณมากครับ ^ ^

Originally posted by Tackichi View Post
            1. ลืมเสียบสายไฟเลี้ยง cpu ป่าวครับ

2. ลองถอดอุปกรณ์ให้หมด แล้วไล่เสียบกลับทีละชิ้น

3. ถ้าเสียบแล้วไม่ติด ลองเปลี่ยน psu ตัวอื่น เป็นไปได้ psu อาจจะมีปัญหา
            1. เสียบเรียบร้อยแล้วครับ

2. ยังไม่ได้ทำเลย เวลาไม่พอ

3. อาจจะเป็นไปได้แหะ T^T

ขอบคุณทุกคำตอบครับ เดวจะลองกลับไปทำก่อน

Comment

ยังเป็นเหมือนเดิมอะคับ

ถอดแรมมาลองแล้ว มีเสียงจากร้องจาก bios คับ

แต่ลองใส่เข้าไปใหม่ก้อบูสไม่ได้อยู่ดี

มึดสนิท แถมปล่อยไว้สักพักดับเอง แล้วเปิดเองเป็นแบบนี้เรื่อยๆ

เป็นที่การ์ดจอด้วยอะป่าวคับ ?

Comment

ผมเคยเป็นนะ
                แต่กรณีของผมเกิดจากอุปกรณ์ต่อพ่วงหน่ะ ผมลองถอดอะไรต่อมิอะไรออกให้หมด ใช้ได้เลย
                ลองเช็คดูประกฎว่า usb ที่ต่อเพิ่มออกจากบอร์ดผมช๊อตกันซะงั้น อาการแบบนี้ก็มี เอามาเป็นความรู้ครับ

Comment

Originally posted by magnetic View Post
                  ผมเคยเป็นนะ
                  แต่กรณีของผมเกิดจากอุปกรณ์ต่อพ่วงหน่ะ ผมลองถอดอะไรต่อมิอะไรออกให้หมด ใช้ได้เลย
                  ลองเช็คดูประกฎว่า usb ที่ต่อเพิ่มออกจากบอร์ดผมช๊อตกันซะงั้น อาการแบบนี้ก็มี เอามาเป็นความรู้ครับ
                  ยังไม่ได้ผลเหมือนเคยครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                  X