overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: เครื่องคอมเล่นแล้วรี แก้ไม่ตก เล่นเกมรีตลอด หลังๆปกติก็รีปรึกษาหน่อยครับ

OverclockZone Member

Unhappy เครื่องคอมเล่นแล้วรี แก้ไม่ตก เล่นเกมรีตลอด หลังๆปกติก็รีปรึกษาหน่อยครับ

อาการคอมของผม คือเล่นแล้ว รีครับ ตอนอาการที่รีภาพจะหายไปแล้วเสียงเครื่องเหมือนรีครับผม อาการนี้เกิดมาได้เกือบปีแล้ว ที่บ้านไฟตก+ ดับบ่อยมากแรกๆๆยังไม่มี UPS ครับ อันนี้คิดว่ามีส่วนนะครับ เพื่อนผมบอกว่าน่าเป็นที่ PWS ผมก้เปลี่ยนแล้ว ก็ไม่หาย แล้วไปเปลี่ยนเมนบอดก้ไม่หาย ตามด้วย CPU และแรม ก้ไม่หายครับ ตอนนี้ไม่รู้จำทำยังงัยละครับที่ไม่ได้เปลี่ยนมีแค่ HDD กับการ์ดจอ2อย่างนี้ใช้มาพอสั้กพักครับเลยยังไม่ได้เปลี่ยน[ ตอนที่ซื้อการ์ดจอมาใหม่ๆใช้ไปสั้กอาการเริ้มมาครับ]
    อาการเริ้มมาหลังจากเปลี่ยนการ์ดจอไปได้สั้กพักครับ แล้วแก่มาเรื่อยซึ่งตอนนี้ยังไม่หายเลยครับซ้ำยิ่งบ่อยขึ้นด้วยสเปค คอมที่ใช้อยู่คือ CPU Q9550 เมนบอด P5Q DELUXE การ์ดจอ 9600 GT xxx ยี่ห้อ xfx แรม ocz2RPR1066 4G สเปกพอคราวๆครับ ผมอยากขอคำแนะนำหรือแนวทางก้ได้ครับ ตอนนี้เครียดมากเลยไม่หายสั้กที รบกวนเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดด้วยนะครับ ข้อความไหนอ่านแล้วไม่เข้าใจขอโทดด้วยครับ

เป็นเหมือนกันเลยท่านของผมเป็น3-4รอบต่อวันได้มันรีเองถี่บ้าง***งบ้างอ่ะครับ
    แต่ช่วงหลังนี้ก่อนมันจะรีมันขึ้นจอฟ้าอ่ะ ขึ้นมาไม่ถึง1วิแล้วก็รีไปเลย T_T
    กรณีของผมคล้ายท่านอย่างหนึ่งอ่ะคือใช้ฮาร์ดดิสเก่าตัวที่ใช้อยู่นี้อายุ5ปีกว่าละครับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

พาวเวอร์ที่เปลี่ยนเนี่ย ยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรครับ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

พาวเวอที่เปลี่ยนยี่ห้อ PC Power & Cooling Silencer 750 Quad Red ยี่ห้อและรุ้นนี้ครับ ซึ่งน่าจ่ายไฟให้ได้พอนะครับ

Quote Originally Posted by kabori View Post
    เป็นเหมือนกันเลยท่านของผมเป็น3-4รอบต่อวันได้มันรีเองถี่บ้าง******งบ้างอ่ะครับ
    แต่ช่วงหลังนี้ก่อนมันจะรีมันขึ้นจอฟ้าอ่ะ ขึ้นมาไม่ถึง1วิแล้วก็รีไปเลย T_T
    กรณีของผมคล้ายท่านอย่างหนึ่งอ่ะคือใช้ฮาร์ดดิสเก่าตัวที่ใช้อยู่นี้อายุ5ปีกว่าละครับ
    HHD มีผลเหมือนกันหรอครับ แล้วไม่ทราบว่าหายได้งัยครับ หรือว่าตอนนี้ยังเป็นอยู่

Super Moderator tor_Za's Avatar

ใน BIOS ตั้ง AUTO ไว้หมด หรือว่าปรับเอาเองครับ

พวกคอนฟิกแรม หรือค่าไฟต่างๆ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Quote Originally Posted by timtum2004 View Post
    HHD มีผลเหมือนกันหรอครับ แล้วไม่ทราบว่าหายได้งัยครับ หรือว่าตอนนี้ยังเป็นอยู่
    ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าฮาร์ดดิสมีผลป่ะเพราะของผมก็ยังไม่หายเลย
    กะจะมาเอาวิธีแก้จากกระทู้ท่านนี่แหละครับในไบออสผมก็ไม่ได้ไปยุ่งอ่ะไม่ocด้วย
    จะว่าซัพพลายจ่ายไฟไม่พอก็ไม่น่าจะใช่ขนาดต่อฮาร์ดดิสลูกเดียวvgaออนบอร์ดยังเป็นเลย
    แต่ซัพพลายของผมเป็นของTsunami580wอายุปีกว่านะครับไม่รู้ว่าเป็นเพราะซัพพลายป่ะ
    วานผู้รู้ตอบกรณีของผมด้วยละกันนะครับ

OverclockZone Member IllIll's Avatar

เคยเช็ค Bad ในฮาดดิสมั่งป่าวคับ

OverclockZone Member mndj's Avatar

เคยเป็นเหมือนกัน update bios แล้วหายเป็นปลิดทิ้ง

ไม่เคยทำอะไรเกี่ยวกับ bios เลยครับ [ ทำไม่เป็นอะครับผม] ส่วน bed HHD เช็คนะครับก็ไม่มีอะไรครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ลอง Update Bios ดูก่อนครับ

CPU แรง แต่ MB มัน ออกมานานแล้ว

วิธีอัพเดท ก็ เข้าไปโหลดไฟล์ BIOS มาครับ แล้ว ใช้โปรแกรม อัพเดทอัตโนมัติที่ได้มากับแผ่นก็ได้

ขอบคุณมากเลยนะครับสำหรับคำแนะนำ เดียวจะลองดูครับ

OverclockZone Member djbank's Avatar
    Bangkok Thailand

ผม เคยเป็น ไม่รู้ อาการเดียวกันไหม คือเล่นๆๆ อยู่ รี ไปเลย หมายถึง ดับไปเลยนะครับ แล้วรีขึ้นมา

ผมลองหลายทาง ที่สุด Update Driver การ์ดจอ ครับ ก็ หายครับ... ไม่รู็ว่าเป็นเหมือนกันไหม ครับ

ตอนนี้ผมสลับการ์ดจอมาใช้ของเก่า อาการยังไม่เริ้มไม่แน่อาจเป็นที่การ์ดจอผมก้ได้ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับตำแนะนำ

ดูเหมือนคอมของผมจะเป็นปกติละครับตอนแรกอัพเดทไบออสก็ไม่หาย
    เลยลองหาวินโด้ตัวอื่นมาลงแล้วใช้ไดร์เวอร์การ์ดจอเวอร์ชั่นล่าสุด
    ตอนนี้ก็ใช้มา24ชั่วโมงละครับอาการก็ปกติดีไม่มีรีสตาร์ท
    ถ้ามันยังรีเองอีกทีผมก็คงต้องเก็บตังเปลี่ยนซัพพลายละครับ

Bookmarks

Bookmarks