Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามปัญหาที่เกิดจากการทำ Raid0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามปัญหาที่เกิดจากการทำ Raid0

คือผมคิดที่จะทำ Raid0 อยู่ครับแต่กำลังคิดว่าอาจเกิดปัญหากับข้อมูลที่ต้องการเก็บในอนาคตเลยอยากสอบถามหน่อยครับ
    1. ถ้าเกิดทำ Raid0 แล้วไฟล์มีปัญหาอย่างเช่นเกิด bad sector จนทำให้บูทเข้าวินโดว์ไม่ได้นี่ต้องตัดใจฟอร์แมตอย่างเดียวรึเปล่าครับ หรือสามารถที่จะ repair ไฟล์ได้ แต่อาจได้ไฟล์ไม่ครบ .
    2. ถ้าผมต้องการโหลดบิทพร้อมกับทำงานหรือเล่นเกมคิดว่าสมควรทำ Raid0 รึเปล่า ควรลงวินโดว์กับเกมส์ลูกนึง แล้วโหลดบิทลูกนึง หรือทำ Raid0 แล้วทำงานกับโหลดบิทพร้อมกันดีกว่าครับ
    รบกวนถ้าใครเคยเกิดปัญหาจากการทำ Raid0 ช่วยโพสบอกหน่อยนะครับ

RAID 0 เน้นกันที่ความแรง

RAID 1 เน้นความปลอดภัยของข้อมูล

RAID 10 0+1

เวลา RAID มีปัญหาแก้ยากนะครับ สมัยก่อนผมเคย RAID แตก เพราะว่าใช้งานนักมากไป เอา HDD RAID 0*4 มาโหลดบิต

1. ถ้ามี Bad ก็ซวย ถ้าแค่วินโด้เจ๊งก็ Format พาดิชั่นนั้นไป
    2. อย่าเลยถ้าเอามาโหลดบิต ทำงานหนัก
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

ถ้าคิดจะทำไว้โหลดบิท
      อย่าดีกว่าครับไม่คุ้มครับ

เพราะ : โหลดบิทต้องเน้นประหยัดไฟเเละความปลอดภัยของไฟล์สูงสุดครับ
      เพราะถึงจะปล่อยให้คนอื่นต่อไปได้อย่างยาวนาน ผมว่าถ้าจะทำไว้โหลดบิทไม่คุ้มเพราะจะเอามารวมกัน 10 ลูกความเร็วในการโหลดก็อยู่ที่เน้ตอยู่ดี

การทำงาน RAID0 ทำงานจะเร็วต่อเมื่อเรา ย้าย โอน ไฟล์ใหญ่ ๆ ข้ามพาทีชั่นครับ
      เเต่ถ้าข้ามลูกความเร็วจะเท่าลูกที่ไม่ได้ทำ RAID0 ครับ
      ต้อง RAID ด้วยกันเองถึงจะ โอน ย้าย เร็ว

ไม่มีซ่อมเเซมครับต้องลงใหม่อย่างเดียว RAID 0 ไม่มีเเบ็กอับข้อมูล

Comment

งั้นคิดแบบไม่เอาขนาดนะครับ hdd ลูกเดียวทั้งเล่นเกมกับโหลดบิท กับ2ลูกลงเกมลูกนึงโหลดบิทลูกนึง แนะนำไงดีครับ

Comment

ก็ถือว่า HD ทำงานปกติ ตามการทำงานทั่วไป ไม่น่าจะมีปัญหา ไม่ว่าคุณจะเล่นเกมส์ โหลด bit บน HD ลูกเดียวกันหรือแยกกัน

ถ้ามันจะเสียก็ตามอายุการใช้งานของมัน ถ้ามันเสียเร็วผิดปกติก็ต้องพิจารณาไปที่ Power Supply เพราะจากประสบการณ์ HD พังก่อนเลย ถ้า Power ไม่ดี หรือ จ่ายไฟไม่พอ

Comment

โหลดบิตแนะนำว่าแยกลูกนึกไปเลยก็ได้ครับ กับ จะต่อ Raid เพื่อลงวินโด้หรือเกมส์อะไรก็ตามครับ

เพราะว่าเอามาใช้โหลดบิตเนี่ยทำงานนักมากกว่าปกติครับ หัวอ่านวิ่งไป อ่านไปเขียนไป

ปกติเนี่ยผมก็ใช้ Raptor 74 Raid 0 x4 แล้วใช้ 1TB 2 ลูก โหลดบิตเอา แต่ก่อนเคยใช้ 320 Raid0*2 โหลดบิตไปด้วย ทำงานไปด้วยเล่นเกมส์ไปด้วย ไม่ถึงปีครับ Raid แตก

ลองดูด้วยตัวเองได้ว่ถ้าต่อ RAID แล้วลองจับดูว่า HDD มันร้อนมั๊ย ทำงานหนักประมาณสองเท่า

Originally posted by Tackichi View Post
            ก็ถือว่า HD ทำงานปกติ ตามการทำงานทั่วไป ไม่น่าจะมีปัญหา ไม่ว่าคุณจะเล่นเกมส์ โหลด bit บน HD ลูกเดียวกันหรือแยกกัน

ถ้ามันจะเสียก็ตามอายุการใช้งานของมัน ถ้ามันเสียเร็วผิดปกติก็ต้องพิจารณาไปที่ Power Supply เพราะจากประสบการณ์ HD พังก่อนเลย ถ้า Power ไม่ดี หรือ จ่ายไฟไม่พอ
            RAID 0 ทำงานหนักกว่าปกติครับ
            sigpic
            -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
            -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
            งดแรงชั่วคราว

Comment

เสียดายมาอ่านกระทู้ช้าไป raid 0 ผมไปแล้วครับ เกิดปัญหา bad sector ใช้ไปใช้ไป วินโดว์ค้างซะงั้น เห็นด้วยอย่างยิ่ง อย่าเอา hd ที่ทำ raid 0 ไปโหลดบิทเลยนะครับ hd ผมซื้อมายังไม่ถึง 4เดือนเลย ตอนนี้สงสัยคงต้องส่งไปเครมแล้ว

Comment

ผมว่าการใช้งานโดยทั่วๆไปไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้งาน Raid 0 เลย
                จะหางานลักษณะที่เน้นเขียน/อ่านข้อมูลจำนวนมากเยอะ ๆ ไว ๆ โดยข้อมูลเหล่านั้น
                เป็นข้อมูลไม่สำคัญ ถ้าเกิดเหตุสุดวิสัยก็ไม่เป็นไร งานแบบนี้ผมว่าหายากครับ
                ที่พอจะนึกออกก็พวกโคโล ที่เอาไว้วิ่งแข่งกันอัพเรโชแค่นั้นแหละ
                เนทบ้านทำ Raid เพื่อโหลดบิทไปก็เท่านั้น ยังไงก็ตามโคไม่ทันหรอก

user ทั่วๆ ไป ถ้ามี hd 2 ลูก ผมว่าไม่ต้องทำ raid หรอก เอาไว้ใช้งานลูกนึง ไว้เก็บข้อมูลอีกลูกนึงน่าจะดีกว่า
                ของผมก็พยายามแยกอันที่ใช้โหลดบิทกับเก็บข้อมูลเป็นคนละลูก ไว้โหลดเสร็จค่อยถ่ายลงไปเก็บ

ถ้าเกิดกรณีที่ข้อมูลเหล่านั้นเป็นข้อมูลค่อนข้างสำคัญมาก จึงค่อยพิจารณาการทำ Raid
                พวก Raid 5 หรือ Raid 1 ขึ้นอยู่กับลักษณะงานและงบประมาณ
                แต่โดยส่วนตัวผมชอบ Raid 1 มากกว่า (แต่มันเปลือง HD ใช้เนื้อที่ได้แค่ครึ่งเดียว)
                เพราะปลอดภัยต่อข้อมูลสำคัญมากกว่า เกิดกรณีเลวร้าย Raid แตก HD พังไปลูก
                ข้อมูลก็ยังอยู่เต็ม ๆ เหมือนเดิม เอาลูกเสียไปเคลมก็ค่อยเอากลับมา build mirror ใหม่ได้

ส่วน Raid 5 เน้นแบบคุ้มหน่อย ใช้ HD ได้ราว ๆ 2 ใน 3 เกิดพังไปลูกก็ยังกู้ข้อมูลได้
                โดยเอาลูกใหม่มาเข้า Raid ให้มัน Rebuild ข้อมูลกลับก่อนเป็นอันรอดตาย

สรุปคร่าวๆ
                ไม่ทำ Raid - ปกติ ใช้เนื้อที่HDได้เต็ม100% ไม่มีการสำรองข้อมูล กู้ข้อมูลง่าย(เพราะเก็บไม่ซับซ้อน) ใช้HD1ลูก
                Raid 0 - ไวหน่อย ใช้เนื้อที่HDได้เต็ม100% ไม่มีการสำรองข้อมูล กู้ข้อมูลยาก ใช้ HD2ลูกขึ้นไป
                Raid 1 - ช้าหน่อย ใช้เนื้อที่HDได้50% มีการสำรองข้อมูล(พังไปลูกก็บ่ยั่น) กู้ข้อมูลง่าย ใช้HD2ลูก(หากวิตกจริตอาจเซ็ท spare เพิ่มได้)
                Raid 5 - ไวหน่อย ใช้เนื้อที่HDได้ราว66% มีการสำรองข้อมูล(พังไปลูกก็บ่ยั่น) กู้ข้อมูลได้แต่ต้องรอมัน Rebuild Raid หน่อย ใช้HD3ลูกขึ้นไป

ก่อนจะทำ raid อย่างน้อยก็ควรพิจารณาถึงลักษณะงานที่เราใช้ก่อน แล้วเลือกให้เหมาะกับงานจะดีที่สุดครับ
                (ส่วนใหญ่ที่เห็น server ทำกัน ตัว OS จะใช้เป็น Raid 1 ส่วน Data จะทำ Raid5)

Comment

Working...
                X