Announcement

Collapse
No announcement yet.

usb kingston 8gb ส่งข้อมูลได้ช้าเท่านี้ ปกติมั๊ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• usb kingston 8gb ส่งข้อมูลได้ช้าเท่านี้ ปกติมั๊ยครับ?

ลอง copy ด้วย Fast copy แล้ว transfer rate ส่วนมากจะอยู่ที่ ประมาณ 10mb-12mb/s
    แต่บางครั้งมันตกไปอยู่ที่ 2-3mb/s เองครับ

ลองเอาไป copy ที่เครื่องอื่น มันได้ 17-18mb/s เลยครับ แปลกจัง
    เป็นที่ usb 2.0 driver หรือต้องลงอะไรเพิ่มรึปล่าวครับ ลองดูใน bios usb 2.0 ก็ enable อยู่

ขอบคุณมากๆครับ

Last edited by bombybamby; 31 Jan 2009, 19:41:31.

ลอง disable usb 2.0 เหลือไม่ถึง 1mb/s

Comment

แล้วแต่ไฟล์ด้วยครับ

Comment

kingston ตัวธรรมดาได้เท่านี้แหละครับตามสเปค R=10M/s W=3M/s

Comment

ไฟล์เดียวกันหรือเปล่า

Comment

ปกติครับ
            ผมทดสอบใน Hdtune ได้เเค่ 16MB/s เอง
            อยากโอนเเรงๆต้องใช้ SSD USB ครับเเรงถึงใจเเน่

Comment

เดี๋ยวเจอ Apacer 4GB ตัวละ250บาท

Comment

ขอบคุณมากครับ

แล้วแต่ไฟล์ด้วยเหมือนกันครับ ความเร็วก็แตกต่างกัน
                สงสัยตอนไปเสียบที่เครื่องอื่นผมอาจจะเบลอๆ

เดี๋ยวจะลองเทสกับ HD Tune ดูครับ
                ของผมเป็นรุ่นนี้ครับ
                Attached Files
                Last edited by bombybamby; 31 Jan 2009, 19:22:48.

Comment

ของ Kingston Data 101 ที่เป็นแบบหมุนอะค่ะ
                  จะได้ Read ที่ประมาณ 17-18MB/s ปกติค่ะ

ไฟล์ใหญ่ๆ เช่น ไฟล์หนัง ขนาด 100MB+ ขั้นไป จะอ่าน+เขียนได้เร็วๆ
                  แต่ไฟล์เล็กๆ ไฟล์ละ 2kb 5kb แม้ว่าขนาดรวมจะไม่ถึง 10MB แต่ใช้เวลา อ่าน/เขียน นานมากกกค่ะ

ของเพื่อนใช้ยี่ห้อ Transcend ลอง HDTune ดู Read ได้ 30MB/s กว่าๆ เร็วมากๆค่ะ
                  ใครจะซื้อก็แนะนำนะ

Comment

ใช่ครับ ของผมเป็นแบบหมุน
                    Format เป็น FAt32 เขียนได้ประมาณ 10mb/s
                    Format เป็น NTFS + ปิด Antivirus เขียนได้ประมาณ 12mb/s

แต่เหมือนเครื่องอื่นจะได้ประมาณ 17mb/s เลยนะครับ แต่เดี๋ยวไปลองทดสอบดูอีกที

อันนี้เป็นรูปใน Device ครับ ไม่ทราบได้มีการใช้ usb 2.0 รึปล่าว
                    Attached Files

Comment

Working...
                    X