Announcement

Collapse
No announcement yet.

กด shift+delete แล้วเนื้อที่ว่างไม่เพิ่ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กด shift+delete แล้วเนื้อที่ว่างไม่เพิ่ม

เรื่องมีอยู่ว่า ผมโหลดบิตอยู่แล้วเนื้อที่เต็มไม่สามารถโหลดต่อได้
    ผมจึง copy image file ซึ่งเป็นไฟล์หลัง 4GBกว่าๆ ไปอีก drive
    จากนั้นจึงกด shift+delete แต่เนื้อที่ว่างไม่เพิ่มขึ้นเลย
    จึงลองใหม่ คราวนี้ file ขนาดประมาณ 2GB กด shift+delete เช่นเคย
    ผลออกมาเหมือนเดิม เนื้อที่ยังคงเหลือเท่าเดิม
    ครั้งนี้ลองใหม่อีกหน เปลี่ยนวิธีเป็นกด delete เฉยๆ แล้วไป empty recycle bin เอา
    ทำไมคราวนี้เนื้อที่ว่างเพิ่มขึ้นเท่ากับขนาด file ที่ลบไปเลย
    ผมเพิ่มมาสังเกตุนี่แหละ ไม่รู้ว่าเป็นมานานหรือยัง
    เพราะผมชอบกด shift+delete เวลาลบไฟล์หนัง ขนาดก็ 1GB-10GB ประมาณนั้น
    ไม่ทราบว่ามีใครพอจะทราบสาเหตุ และวิธีแก้ไหมครับ

ลองใช้โปรแกรม hdd tune เชค สุขภาพฮาดดิสดูก่อนคับ

Comment

Working...
    X