Announcement

Collapse
No announcement yet.

hard disk ตัวไหนคุ้มค่าสุดตอนนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hard disk ตัวไหนคุ้มค่าสุดตอนนี้

จะเอามาเก็บหนังครับ
    เน้นทน อึด ประหยัด ใช้ยาวๆ ไม่ต้องเร็วมากก็ได้ครับ

WDC WD6400AAKS

Comment

เอา ราคา/GB ตัวเลขยิ่งต่ำยิ่งคุ้ม

Comment

ใช่ๆๆ

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
          เห็นด้วย 1 เสียงคับ

Comment

Originally posted by IllIll View Post
            อีก 1 ครับ แรง เร็ว ถูก (ลงเรื่อยๆ)

Comment

ตามงบที่มีคับ

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                -1 เค้าพูดถึงความคุ้มค่าไม่ใช่ความแรง อิอิ

Comment

Originally posted by IllIll View Post
                  ตัวนี้อีกเสียงครับ

Comment

640 aaks คุ้มสุด /ราคา

Comment

WD10EACS 1000GB Greenpower ตัวนี้ก็น่าสนนะ ราคาลง เหลือ 3,600

Comment

WD6400AACS คับ กำลังจะซื้อวันนี้เหมือนกัน เลยทำการบ้านมานิดหน่อย ถ้าของWD AAKS แรงกว่า AACS คับ เหมาะกับใช้งานทั่วไป ส่วน AACS เป็นรุ่น Green power ช่วยประหยัดพลังงาน อาจจะช้ากว่า AAKS เล็กน้อย เหมาะสำหรับเก็บข้อมูล (ก็อปมาจากคนในเวบนี้แหละ จำชื่อเค้าไม่ได้อ่ะคับ ให้เครดิต คุณคนนั้นแล้วกัน)

Comment

แล้ว seagateดีมั้ยครับ 640GB เพิ่งซื้อมาได้2อาทิตย์ 2390

Comment

aacs นี่ประหยัดไฟกว่า aaks เหรอครับ
                            ต่า่งกันมากไหม ถ้า้เน้นโหลดบิททั้งวัน ควรเลือก aacs ใช่ไหมครับ
                            ประหยัดไฟกว่า

Comment

จากราคานะคะ
                              WD AAKS Performance (Blue)
                              250GB 1650.-
                              320GB 1850.-
                              500GB 2150.-
                              640GB 2450.-
                              750GB 4150.-

ราคา WD AACS Environment (Green)
                              500GB 2150.-
                              640GB 2450.-
                              750GB 3250.-
                              1TB 3700.-

จากที่สังเกตุนะคะ ไม่ว่าจะ AAKS หรือ AACS ก็ตาม จะเห็นว่าราคาตั้งแต่ 250-640 ใกล้เคียงกันมาก
                              เพิ่มอีกไม่กี่ร้อย เหมือนได้ลูกเล็กเพิ่มอีกลูกเลย
                              แต่ราคาจาก 640GB ไป 750GB จะกระโดดตลอด ไม่ว่าจะ Blue หรือ Green ก็ตามค่ะ

จะเห็นว่า Green กับ Blue ในความจุ 640GB ราคาเท่ากันเลย
                              ถ้าให้บอกว่าตัวไหนคุ้มที่สุด หนูเลือก 640GB AAKS ค่ะ เร็ว+แรงด้วยนะ

แถมนิดนึงสำหรับคนไม่รู้นะ
                              AAKS จะเป็น HDD ที่เน้นความเร็วค่ะ ใช้งานได้ดีสำหรับคนที่เครื่องแรงๆ มีงบนิดนึง
                              แต่ AACS นั้นจะเป็นรุ่นประหยัดไฟค่ะ จะวิ่งที่ 2 ความเร็วคือ 7200 กับ 5400 RPM จะช้ากว่าแต่ประหยัดไฟกว่า

หนูคิดว่า ไม่คุ้มที่จะเลือก Green เพราะ ราคาไม่แตกต่างกัน และ HDD แต่ละตัว อย่างมาก ก็กินไฟแค่ 15W เท่านั้นค่ะ

Comment

Working...
                              X