overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: สอบถามเกี่ยวกับการ์ดจอ Mac ครับ ระหว่าง GMA950 กับ X3100

OverclockZone Member meanarin's Avatar

Default สอบถามเกี่ยวกับการ์ดจอ Mac ครับ ระหว่าง GMA950 กับ X3100

ขอเกริ่นก่อนว่า ผมเองยังไม่เคยจับและใช้ Mac เลยน่ะครับผม แต่ด้วยน้องสาวผมเรียน Photo แล้วอยากหา MacBook ซักตัวให้น้องน่ะครับ พอมาศึกษาเครื่อง Mac เลยมีข้อสงสัยระหว่าง MacBook ตัวเก่าเลยครับที่การ์ดจอเป็น GMA950 ซึ่งเป็น onboard กับ X3100 ผมทราบว่า X3100 ใหม่กว่าและแรมเยอะกว่า แต่ด้วยงบประมาณที่จำกัดผมเลยมองย้อนไปซักหน่อยที่เป้นตัว GMA950 น่ะครับ เลยมีข้อสงสัยว่า

1. ณ ปัจจุบันนี้ GMA950 ยังเพียงพอที่จะใช้งานเกี่ยวกับรูปภาพ พวกตกแต่งรูป ได้หรือเปล่าครับ คือแบบว่าเวลาทำรูปแล้วเครื่องมันไม่อืด ไม่ช้าน่ะครับผม

2. เห็นน้องผมบอกว่า เครื่อง Mac สามารถต่อสายซิงค์จากเครื่อง Mac ไปยังกล้อง พอถ่ายรูปแล้วรูปจะเข้าไปยังเครื่อง Mac ได้เลย ตรงนี้ผมเข้าใจว่าน่าจะมีสายสัญญาณเป็นตัวเชื่อมซักตัว ไม่ทราบเหมือนกันว่ามันคือสายอาไรน่ะครับ แล้วรุ่นที่ยังเป็น GMA950 นี้ สามารถรองรับการทำงานดังกล่าวได้หรือเปล่าครับ กล้องน้องผมเป็น Nikon D70s ครับ

อันนี้เป็น Spec ที่ผมดูไว้ครับผม

Apple MacBook 13.3"

CPU -- Intel Pentium Core Duo 2.0GHz Cache L2=2MB
    RAM -- 2GB/DDR2(เพิ่มให้จาก 512MB)
    HDD -- 60GB Sata 5400RPM
    VGA -- Intel GMA 950 graphics processor with 64MB of DDR2 SDRAM shared
    Display -- 13.3-inch (diagonal) glossy TFT widescreen display, 1280 by 800 resolution
    CDRom -- 8x DVD-RW (DVD±R DL/DVD±RW/CD-RW)
    LAN -- Built-in 10/100/1000BASE-T (Gigabit) Ethernet
    Wireless -- Built-in AirPort Extreme Wi-Fi (based on IEEE 802.11n draft specification)
    Bluetooth -- built-in Bluetooth 2.0+EDR (Enhanced Data Rate) module
    Camera -- Built-in 1.3MegaPixels
    FireWire -- One FireWire 400 port (8 watts)

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบครับผม __//\\__

OverclockZone Member ทองดี's Avatar

การ์ดจอออนบอร์ดทั้งคู่แหละครับ เลือกตัวเก่าก็ดีครับประหยัดงบประมาณด้วย

1. แต่งรูปได้ครับ ตัดต่อวีดีโอทั่วๆไป ใช้ได้ปกติ พวก iMovie , finalcut pro พวกนี้ใช้ได้ปกติครับข้อจำกัดของการ์ดจอออนบอร์ดส่วนใหญ่คือ เล่นเกมส์ กับโปรแกรม 3D พวก Maya แล้วก็โปรแกรม เอฟเฟค์วีดีโอบางตัว เช่น Boris ,Snake พวกนี้ การ์ออนบอร์ดจะทำได้ไม่ดี ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมเฉพาะทางที่กล่าวมา การ์ดจอรุ่นที่่ท่านจะ์ซื้อก็ใช้ได้เพียงพอแล้วล่ะครับ

2. ข้อนี้ไม่ทราบครับ แต่ขอเดาเอานะ มันก็มีสาย 2 แบบ คือ IEEE-1394 (ไฟวาย) กับ USB 2.0 น่ะครับ น่าจะใช่ อย่างใดอย่างหนึ่งของ 2 แบบนี้ รุ่นที่จะซื้อน่าจะมีทั้งสองแบบนะครับ พอดีไม่เคยเล่น mac book รุ่นนี้ซะด้วยสิ

OverclockZone Member ปกป้อง's Avatar

ข้อสองน่าจะเป็นสาย Firewire 400 6 pin ไป Firewire 400 4 pin ครับ

OverclockZone Member

รู้สึกว่าการทำงานเกี่ยวกับรูปภาพจะดึง CPU นะครับไม่ใช่ GPU (เว้นแค่ส่วน OpenGL ของ CS4 นิดเดียว)
    ถ้าเป็นหนังหรือภาพเคลื่อนไหวรวมถึงเกม ถึงจะไปดึง GPU

ไม่แน่ใจนะครับ ผิดถูกอย่างไรผู้รู้แก้ไขด้วยครับ

OverclockZone Member meanarin's Avatar

ขอบพระคุณทุก ๆ ท่านมากครับผม ^^

Bookmarks

Bookmarks