overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: อยากสอบถามเกี่ยวกับ CPU AMD ในโนตบุคครับ

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

Default อยากสอบถามเกี่ยวกับ CPU AMD ในโนตบุคครับ

วันนี้พึ่งซื้อ n/b มือสองมาจากพี่ตี๋ เป็นตัว compaq V3111AU

ลองใช้ๆดูมันก็เร็วใช้ได้นะ เปิด cpu-z เป็น cpu AMD Turion64 X2 Mobile TL-52

ความเร็ว 1.60Ghz dual core

ram 1Ghz DDR2 แล้วก็ มี VGA เป็น GF G0 6150

HDD 120Gb

จอ 14'' กระจก

ผมอยากทราบว่า cpu รุ่นนี้ เมื่อเทียบกับ cpu รุ่นทั่วๆไปทำงานได้ดีไหม

ใช้ทำงานเป็นหลักครับ ดูหนังบ้าง แต่ไม่เล่นเกม (เกมผมไปเล่นบน พีซี)

ถ้าเทียบกันกับ CPU PentiumM หรือ CeleronM ถือว่าดีหรือด้อยกว่าครับ

สำหรับการอัพเกรด ผมจะทำอะไรได้บ้างกับเจ้า โนตบุคตัวนี้ครับ

และ สุดท้าย ผมซื้อเจ้า Compaq V3110AU นี้มาในราคา 8600บาท ถือว่าราคาเป็นยังไงครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    Last edited by Inspiral; 31 Jan 2009 at 20:36:33.

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

fyo คับ ตัวนี้ CPU น่าจะเร็วกว่า Pentium M นะ ไม่ด้อยกว่าเทียบ Pentium Dualcore หรือ Core 2 บางรุ่น การทำงานอาจจะร้อนไปหน่อยแต่ O นะ แต่รักษาเครื่องหน่อยอย่าใช้นานไป เหตุผล PM มาถามดีกว่า ส่วนราคาพี่ตี๋แกคงขายให้ถูกแล้วนะครับ

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

Quote Originally Posted by Nuttakit View Post
    fyo คับ ตัวนี้ CPU น่าจะเร็วกว่า Pentium M นะ ไม่ด้อยกว่าเทียบ Pentium Dualcore หรือ Core 2 บางรุ่น การทำงานอาจจะร้อนไปหน่อยแต่ O นะ แต่รักษาเครื่องหน่อยอย่าใช้นานไป เหตุผล PM มาถามดีกว่า ส่วนราคาพี่ตี๋แกคงขายให้ถูกแล้วนะครับ
    ขอบคุณมากครับ ผมเองยังไม่ค่อยชำนาญเรื่องโนตบุคมากนัก อยากขอคำแนะนำ + คำปรึกษา

หรือความเห็นเยอะๆครับ ยังไงรบกวนเพื่อนสมาชิกแชร์ทีนะครับ

ขอบคุณมากๆ

เท่าที่ใช้มานะครับ แทบจะไม่มีปัญหาเลยครับ จะ 3 ปีแล้ว
    เรื่องอุปกรณ์ที่เข้าศูนย์ก็มีแค่ครั้งเดียว คือ จอเป็น deadpixel ครับ
    นอกนั้นยังใช้ได้ดีจนถึงปัจจุบัน
    เคยเปิดติดกัน 4 วันก็ไม่เป็นอะไร แต่ตอนหน้าร้อนนี่จะมีปัญหาหน่อยเพราะเครื่องจะร้อนทั้งนอกและใน
    ส่วนที่ร้อนมากก็จะเป็นตรงที่วางมือด้านซ้ายนี่แหละครับ (HDD อยู่ตรงนี้)
    ส่วนอื่นก็เคยใช้ทำไฟล์ vdo พรีเซนต์งานมาแล้วหลายครั้ง ก็ไม่มีปัญหา อาจจะช้ากว่าเครื่อง pc บ้างแต่งานไปได้เรียบร้อยครับไม่มีกระตุกให้เห็นเลย

เรื่องอัพเกรดสงสัยเพิ่มแรมได้ไม่เกิน 2g ละครับ
    hdd ผมว่าจะไปเพิ่มเป็น 320 เหมือนกันเดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงเหมือนเมื่อก่อนละ
    กะใช้ให้ครบ 5 ปีก่อนแล้วค่อยเปลี่ยน หุๆ

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

ซีพียูรุ่นเดียวกันเลยครับ
    ความร้อนผมว่าก็ไม่มากนะครับ น่าจะอยู่การออกแบบระบบระบายความร้อนเครื่องด้วย
    การใช้งานทั่วไปไหลลื่นดีครับ ความเร็วน่าจะพอๆกับพวก intel core duo ที่ความถี่เท่ากัน
    ใส่แรมเพิ่มเถอะครับ 1GB ในโน๊ตบุ้คไม่ค่อยพอ เพราะโน๊ตบุ้คมักต้องโหลดโปรแกรมพิเศษรวมถึงไดรฟ์เวอร์ที่มักจะมากกว่าเครื่องเดสทอป เช่นไดรฟ์เวอร์ปุ่มพิเศษต่างๆ ทัชแพด ไวเลสแลน การ์ดรีดเดอร์ โปรแกรมป้องกันฮาร์ดดิส โปรแกรมจัดการเครื่อง ฯลฯ รวมถึงยังต้องแชร์แรมให้ GF6150 อีกด้วย

ขอบคุณคับ ดันต่อๆ

OverclockZone Member ToN~Bkk's Avatar

อยากจะบอก NB เครื่องนี้ท่านได้มาถูกมาก ผมก็เคยใช้อยู่ V3000 แต่เป็น Sompron 3500+

CPU 2หัว ชิบ North Bridge กับ VGA G6150 แชร์แรม เป็นของ Nvdia เล่น Winning สบายเลย

ถ้าเอาไปเพิ่มแรมอีกสักหน่อย จะลื่นขึ้นเป็นกองเลย

Bookmarks

Bookmarks