Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง NAS หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง NAS หน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ NAS 1ตัว ต่อแลนกับตัวเร้าเตอร์ ตอนทำงานผมใช้เชื่อมผ่าน WIFI 5g แต่ทีนี้การรับส่งข้อมูลมันค่อนข้างช้าพรีวิวก็ต้องรอโหลดพักนึง
    อยากถามว่าผมควนซื้อswitch hub มาต่อไหมถ้าต่อต้องเอาnas ต่อhubแค่อย่างเดียวหรือตัวโมเด็มเน็ตต่อhubด้วย แล้วถ้าต่อแค่NAS เวลาผมใช้เน็ตด้วยมันจะเชื่อมต่อNASผ่านLANหรือWIFI
    ปล.ผมใช้imac 2017 และเครื่องอื่นๆก็ imac เช่นกัน ผมทำงานด้านตัดต่อวีดีโอ

ใช้ nas/ router/ สายแลน cat อะไรอยู่ครับ

Comment

คลื่น 5GHz ที่ว่าเชื่อมต่อกับกับเราเตอร์ได้ความเร็วเท่าไหร่ครับ
      เราเตอร์พอร์ตแลน Gigabit มั้ยครับ

แนะนำว่าถ้าทำงานกับไฟล์ขนาดใหญ่ อย่างเช่นฟุตเทจ 1080p, 4K รูปถ่าย File RAW คงต้องใช้สาย LAN ครับ

Comment

ถ้าต่อแค่NAS เวลาผมใช้เน็ตด้วยมันจะเชื่อมต่อNASผ่านLANหรือWIFI
        วิ่งผ่าน LAN

คิดง่ายๆ wifi/lan จาก notebook/pc/มือถือ/nas อยู่วงเดียวกันทั้งหมด (192.x.y.z)

เวลาเปิดจะเป็น network ภายใน, วิ่งผ่าน router/hub เท่านั้น (ไม่ผ่าน gateway ออกไปข้างนอก)

Comment

ถ้าไม่ใช่ mimo มันต้องรอคิวนิดนึงอะครับ

Comment

Working...
          X