Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบนี้ร้อนไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้ร้อนไหมครับ

พอดีผมลองเทสเกมดู (เกมทั่วๆไป gtav sam3 crysis1 เกมใหม่ๆยังไม่ได้ลอง) หลังเทสเกมเสร็จ อันนี้เป็นอุณหภูมิแบบปิดฝาเครื่องไว้ตามปรกติ ประมาณนี้ถือว่าร้อนไหมครับ

อันนี้ไม่ได้มีการ oc อะไรทั้งสิ้นนะครับเป็นค่าเริ่มต้น ใช้งานบ้านๆทั่วไป

ซึ่งปรกติคอมผมจะเปิดฝาเครื่องไว้แล้วมีพัดลมใหญ่เป่าใส่อยู่ตลอด (เอาไว้ช่วยระบายความร้อนอีกแรง) แต่แบบนี้ยังไม่ได้เทสอุณหภูมิดู

gpu bench ให้ load 100% ดูหน่อย

หาโปรแกรม monitor ตัวอื่นมาใช้เถอะ

ดู fan speed ด้วย

Comment

ไม่ร้อนเลย สักนิด
      วิธี test จริงๆๆ ควรลองrun R15 ดู

Comment

น่าจะปกติ ว่าแต่ใช้ซิงค์อะไรอยู่

Comment

ลองรัน LinX ดูหน่อยครับ

Comment

ใช้งานจริงในชีวิตประจำวันถือว่าเหลือเฟือครับ เย็นมาก

แต่หากอยากรู้ว่าเราต้องเอาไปทำงานหนักๆด้วยก็ลองรัน CINEBENCH 15 ดูครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              gpu bench ให้ load 100% ดูหน่อย

หาโปรแกรม monitor ตัวอื่นมาใช้เถอะ

ดู fan speed ด้วย
              cpu gpu ปรกติเขานิยมใช้โปรแกรมอะไรเช็คบ้างอ่ะครับ (พอดีมือใหม่)

Originally posted by SmallT View Post
              น่าจะปกติ ว่าแต่ใช้ซิงค์อะไรอยู่
              heatsink noctua nhd15s ครับ

Comment

ออกไปทางเย็น

Comment

ปกติ วิธี test ของผม คือ R15 คือถ้า run ผ่าน ไม่แฮง ไม่ร้อนเกินไปถือว่าผ่าน

ไม่สนใจโปรแกรมอื่น เพราะว่า ผมไม่ได้ ใช้งาน ด้าน ถอดรหัส หรือตัดต่อ VDO Test ด้วย R15 เพียงพอแล้ว

Comment

ร้อนเกิน พังแล้ว ซื้อต่อ 1,000

Comment

cpu ผมก็ใช้ CINEBENCH r15
                      gpu ผมใช้ furmark

ถ้าเล่นเกมหนัก ๆ gpu 100% ในเคสจะระอุ หากระบายอากาศไม่ดี

ข้อมูลจากรูปภาพไม่เพียงพอ cpu/gpu โหลดน้อย
                      แถมยังไม่ full load ส่วนตัวมองว่าอากาศช่วงนี้ลดลง ดู ๆ ในรูปแล้วถือว่าร้อน แต่ไม่เห็นรอบพัดลม เลยสรุปอะไรไม่ได้
                      ต้องเทสโหลด cpu/gpu ให้ 100% หลาย ๆ นาที
                      ถึงจะบอกได้ว่าคุมความร้อนได้ดีแค่ไหน

Comment

Working...
                      X