overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: จอภาพ (LCD) หรือการ์ดจอมีปัญหา

OverclockZone Member FungFung's Avatar

Default จอภาพ (LCD) หรือการ์ดจอมีปัญหา

คือใช้ LCD acer รุ่น AL2216W มานานแล้ว ซื้อปี 06 กะการ์ด nvidia 7600 มีปัญหาถามดังนี้

1. จอภาพบางทีมันขึ้นสีเหลืองๆ ครึ่งจอด้านซ้าย ไม่รู้ว่าเป็นที่สาเหตุอะไร ทางครึ่งจอขวาไม่เป็นนะ

2. มา 2-3 วันนี้้ตอนเช้าเวลาเปิืดคอมมันจะขึ้น no signal ที่หน้าจอ (ไฟเข้าจอปกติ)

วันแรกที่เป็นลองเปลี่ยนฝั่งทีี่เสืยบสาย dvi ที่การ์ดจอ(การ์ดจอมีที่เสียบสาย dvi 2 ช่องทาง)ก็มีสัญญาณเข้าหน้าจอ แต่พอวันที่สองไม่มีสัญญาณเข้ามาเลย ลองเปลี่ยนสลับข้างสาย แล้วก็ไม่ติด ก็เลยถอดการ์ดจอออกจากเครื่องกะจะเอาไปให้่ช่างแถวบบ้านเช็คให้ (อยู่ต่างจังหวัด ) แต่ทางร้านเค้าไม่เช็คให้เพราะเค้าว่าไม่ได้ซื้อของจากร้านเค้า ก็เลยไม่รู้ว่าอะไรเสียกันแน่

3.อยากถามว่าจะเช็คยังไงว่าจอหรือการ์ดจอเสีย แล้ว LCD ของ acer นี้มันประกันกี่ปีกันแน่ (เห็นน้องบอกว่า LCD ประกัน 3 ปีเกือบทุกยี่ห้อแหละ )เพราัะถ้ายังอยู่ในประกันจะได้เครมซะก่อนหมดประกัน

4.ถ้าการ์ดจอเสีย จะแนะนำเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนดี งบไม่เกิน8,000 บาท
    ( PSU ที่ใช้ 1200 W ค่ะ แต่ตำแหน่งที่วางคอนค่อนข้างร้อน เพราะไม่ได้อยู่ในห้องแอร์)

ขอบคุณคะ

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

งบ เยอะ 4870 9800GTX+ รวยเจงๆผู้หญิงคนนี้ = =

OverclockZone Member alexaob's Avatar

ศึกษาไว้เยอะๆนะครับ.เดี๋ยวโดนหลอก..5+

OverclockZone Member FungFung's Avatar

ถามหน่อย่คะ ว่า
    1. จะเทสว่าการ์ดเสียเทสยังไง
    2. จะเทสว่าจอเสียเทสยังไง

ปล.มีคอมเครื่องเดียว อยู่ตจว.ด้วยคะ

OverclockZone Member scops's Avatar

ของผมก็เคยเป็นนะครับอาการเหลืองครึ่งนึงอ่ะแต่ของผมมันเป็นลำโพงที่วางข้างๆอ่ะครับแม่เหล็กมันเสือม
    พอเอาสำโพงออกหรือเอาคอมไปตั่งไว้ที่อื่นแล้วลองใช้ไปซักพังหายปกติเลย อันนี้ที่ผมเจอเองนะครับ
    ยังไงก็ลองย้ายที่ตั่งคอมดูอาจจะหายก็ได้ถ้าเป็นแบบผม

OverclockZone Member MrJim's Avatar

จะเทสก็มี 2 เครื่อง สลับ ทั้ง จอ และก็ การ์ดจอ แต่ผมว่าผมก็เคยเจอแบบนี้นะ เปิดเครื่องมา จอมันจะค่อยๆ มืดลงเอง แล้วก็กดปรับให้มันสว่างไม่ได้ ต้องปิดคอมเปิดใหม่ แต่พอเอาจอ อีกอันมาลองกลับไม่เปนไร จอที่เปน crt นะครับ เอามาลองกด L 22 นิ้ว ไม่เปนไร ผมว่านานจะลองเทสกะคอม2-3 เครื่องดู อาการนี้น่าจะเปนที่จอ

ส่วนเรื่องงบซื้อการ์ดจอใหม่ แล้วแต่ชอบเลย 4780 ก็ โอนะ ผมก้ใช่อยุ่

OverclockZone Member สับสน's Avatar

อาการแบบนี้ส่วนใหญ่จะเป็นที่มอนิเตอร์นะแล้วก็สายสัญญาณ คงต้องหาจอตัวอื่นๆมาเทสล่ะครับ ถ้าไม่ได้เป็นที่มอนิเตอร์อาจจะเป็นที่การ์ดจอ แต่โอกาสน้อยมากครับ ถ้าจะมีปัญหาที่การ์ดจอก็น่าจะมาจากพอร์ตเสียบสายสัญญาณหลวม ขาหัก ประมาณนี้

ฮุ ฮุ ไม่น่าเป็นที่ลำโพงนะ เปลี่ยนมาหลายตัวแล้ว เป็นตั้งกะใช้ creative G550W > ลำโพง MD tech 199 บาท > ลำโพง acronatic 2.1 จนกลับมาใช้ MD tech 199 เหมือนเดิมก็ยังคงเป็นอาการจอเหลืองๆ ครึ่งจออยู่นะ
    (เป็นอาการนี้เป็นบางครั้ง)บางทีต้องปิดจอนานๆ หน่อย พอเปิดก็หาย แต่ซักพักก็เหลืองอีก บางทีรำคาญก็ปล่อยให้มันเหลืองๆ ซักพัก มันหายเอง งงมากมาย

ปล.อาการนี้เป็นมาหลายเดือนแระ ** เพิ่งเิกิดความรำคาญใจตอนประกันใกล้หมด ฮิ ฮิ

Bookmarks

Bookmarks