overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ผลทดสอบ AIRCARD Sierra 3G 3รุ่นกับสัญญาณ 3G ทรูมูฟ ครับ(อันไหนแรงกว่ามาดูกัน)

OverclockZone Member jamloie's Avatar

Exclamation ผลทดสอบ AIRCARD Sierra 3G 3รุ่นกับสัญญาณ 3G ทรูมูฟ ครับ(อันไหนแรงกว่ามาดูกัน)

สวัสดีกันอีกรอบครับ ช่วงนี้อากาสเริ่มร้อนแล้วนะครับ (ยังหนาวไม่วะใจเลยอะครับ ถึงแม้ปีนี้จะหนาวมากก็เถอะ )ครับ หลังจากได้ทดสอบระบบ 3G ของทรูมูฟ ไปผ่านไป ไม่นานก็มีหลายคนถามกันและส่งสัย เรื่องความเร็ว โดยเฉพาะการอัพโหลด ที่เมื่อครั้งก่อนนำเอาตัว aircard sierra 860 ที่รองรับ ระบบ 3G ที่ 1.8 Mbps ด้วย UMTS & HSDPA ครับ เลยมีเสียงว่า ทรู ปล่อยสัญญาณ มากกว่านั้น ครับ ซึ่งเราก็ส่งสัยในจุดนี้เหมือนกัน จึงมีการทดสอบ รอบ2 ครับ คราวนี้ อุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบ มี ดังนี้ ครับ

AIRCARD แบบ PCMCIA SLOT

1.aircard sierra 860 3G/1.8 Mbps. http://www.jamloie.com/sr860.html

2.aircard sierra 875 3G/3.6 Mbps. http://www.jamloie.com/sr875.html

3.aircard sierra 881 3G/7.2 Mbps. http://www.jamloie.com/sr881.html

4.notbook (แบตเสื่อม)

5.ซิมทรู (แลกได้ที่เซเว่น-7 ครับ)

สถานที่ทดสอบ : สยาม

หลังจากไปเบิกของที่ร้าน แล้วเราก็ออกเดินทางกันเลย เวลาไปทดสอบ ครั้งนี้ อย่ราวๆ 4 ทุ่มครับ สถานที่ทดสอบ ครั้งนี้ขอเปลี่ยนสถานที่นะครับเป็นที่ สยาม ครับเพราะจอดรถได้สะดวกหน่อย ทดสอบกันให้เต็มที่เลยคราวนี้

การทดสอบจะทำโดยวิธี ทดสอบผ่านโปรแกรม testspeed ของเว็บไซต์ www.adslthailand.com ครับ โดยแบ่งการทดสอบ เป็น 3 ออกยก สลับเปลี่ยนซิมเวียนไปจนครบ เพื่อกระจายอาการแกร่งของสัญญาณอินเตอร์เน็ต จากนั้นก้จะนำมาหารหาค่าเฉลี่ย ครับ แอร์การ์ดทุกตัว อัพเกรต FW เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดจากโรงงานแล้วครับเพื่อการใช้งานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ ที่สุด สัญญาณ 3G อยู่ที่ -52 ถึง-57 db ครับถือว่าแรงมาครับ

มาเริ่มกันเลยครับ
    ยกที่ 1 aircard sierra 860

ถอดซิมไปใส่ aircard sierra 875
    ยกที่ 1 aircard sierra 875

ถอดซิมไปใส่ aircard sierra 881
    ยกที่ 1 aircard sierra 881

ผ่านไปแล้วครับ

ยกแรกเริ่มกันต่อใน ยก 2 เลยครับ
    ยกที่ 2 aircard sierra 860

ต่อด้วย
    ยกที่ 2 aircard sierra 875

แล้วก็
    ยกที่ 2 aircard sierra 881

ยกที่ 2 ผ่านไปเริ่มเห็นความต่างอย่างชัดเจนครับ

ยกสุดท้ายครับ
    ยกที่ 3 aircard sierra 860

แล้วก็
    ยกที่ 3 aircard sierra 875

แล้วก็สุดท้ายด้วย
    ยกที่ 3 aircard sierra 881

สรุปความเร็วครับ

aircard sierra 860
    Download speed = 1117+1310+1366 = 3793/3 = 1264.3 kbps.( 158 KB/sec.)
    Upload speed = 57+55+56 = 168/3 = 56 kbps. ( 7 KB/sec.)

aircard sierra 875
    Download speed = 2006+1994+1995 = 5995/3 = 1998.3 kbps.( 249.8 KB/sec.)
    Upload speed = 1011+922+977 = 2910/3 = 970 kbps. (121.2 KB/sec.)

aircard sierra 881
    Download speed = 1992+2003+2004 = 5999/3 = 1999.6 kbps.( 249.9 KB/sec.)
    Upload speed = 958+939+909 = 2806/3 = 935 kbps. (116.9 KB/sec.)

ครับ เป็นไปตามที่หลายคนคาดเอาไว้ เท่ากับว่า ทรูเขาปล่อยสัญญา เกิน1.8 mbps. ครับ ที่สำคัญ ความเร็วการ อัพโหลด ที่มากเกิน 1 Mbps.ด้วย ทำให้เป็นอะไรที่น่าสนใจไม่น้อย

ก็อย่างที่หลายคนบอกอีกครับว่า ที่ได้ความเร็วมากขนาดนี้เพราะช่วงเวลาที่เราทดสอบคนใช้งานน้อย ก็คิดว่าใช่อีกครับ ความเร็วเมื่อมีคนใช้งานกันแพร่หลายมากกว่านี้คงช้าลงอีกแต่จะเท่าไหร่อันนี้ก็ต้องดูกันยาวๆครับ

สุดท้ายนี้ก็ต้องบอกว่า ผมอดใจรอไม่ไหวจริงๆ อิจฉาผู้ที่อยู่ในพื้นที่ที่ได้ใช้งานกันซะจริงๆ ทรูมูฟให้บริการ 3G หลายพื้นที่ใน กทม.ครับ ที่เห็นว่าใช้ได้ก็มี สีลม สวนลุม สวนลุมไนท์ สยาม ราชประสงค์ ฯลฯ ส่วนคนที่อยู่ตามต่างจังหวัด คงต้องรอ อีกสักพัก คิดว่าประมาณ 1 ปี น่าจะเริ่มได้ใช้กันทั่วแหละครับเพราะ ไหนจะยังเหลือ DTAC อีกส่วน AIS นี่ ต้องบอกว่าเคยไปทดสอบที่สยามพารากอน มาไปที่ศูนย์เขาเลยเพราะเราไม่มี aircard ที่รองรับความถี่ 3G /900 ต้องบอกว่า แรงจริงๆครับ ตอนแรกที่ไปลองในงาน เทเลคอม2008 ยังได้แค่ 1.6 mbps. เอง

สมใจอยากครับ กับความเร็ว 3G ที่หลายๆคนรวมถึงผมรอมานาน มากกกกกกก วันนี้ก็ได้เห็นกันแล้ว ส่วนเรื่องราคานั้น อันนี้ต้องบอกว่าอาจมีการปรับเปลี่ยนราคาขึ้นนะครับ ผมคิดว่านะ ยังไม่ได้รายละเอียดอะไรมากนักกับ พนักงานทรูมูฟ ไม่ค่อยมีข้อมูล 3G เลยจริงๆ (ผมว่าบางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่าบริษัท เขาเปิดให้บริการแล้ว)

แต่ตอนนี้ราคา 250 บาทเป็นอะไรที่คุ้มค่า มากๆครับ เพราะไม่ได้ใช้แต่ อินเตอร์เน็ต 3G นะครับ ยังรวมไม่ถึง wifi ด้วย ลองถามที่ศูนย์เรื่องรายละเอียดดูครับ เฮออ ขายของให้เขาเฉยเลย

ถ้า DTAC เปิดให้ทดลองใช้ 3g เราก็จะรีบ วิ่งทดสอบเช่นกันครับ แต่ในกทม.นะครับ งบเดินทางน้อยจริงๆ หรือว่าใครได้ข่าวการเปิดใช้งานก็รบกวนแจ้งให้ผมทราบ ด้วยก็ดีครับ จะขอบคุณ อย่างยิ่ง

สุดท้ายต้องขอขอบคุณ พี่นุ จากร้านanukon ที่สนับสนุนอุปกรณ์ aircard ทั้ง 3 รุ่นในการทดสอบครั้งนี้ ถ้าใครกำลังมองหา aircard (แอร์การ์ด) ที่รองรับการใช้งาน 3G ก็แวะเข้าไปที่เว็บไซต์ www.jamloie.com หรือ www.aircard3g.com ขอฝากไว้ด้วยนะครับ ราคาไม่แพงครับ บริการเป็นกันเอง มีพนักงานคอยจัดส่งและสอนวิธีการติดตั้งและใช้งาน ++ฟรี++ ถึงที่ถึงใจ ใน 3 ช.ม.ครับ

ขอขอบคุณเว็บไซต์ www.adslthailand.com ที่ได้หาโปรแกรม test speed ไว้ให้ทดสอบความเร็วอินเตอร์เน็ต กันตลอดมาครับ

ขอขอบคุณพนักงานทรูมูฟทุกท่านที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับเราและแก้ปัญหาเล็กๆน้อยๆที่เกิดขึ้น ครับ เที่ยงคืน ก็ยังยินดีให้บริการอยู่เลย

แล้วพบกันใหม่ ในการทดสอบ aircard แบบ SLOT USB /EXPRESS /PCMCIA และมือโทรศัพท์ มือถือ เมื่อนำมาใช้งาน เป็นโมเด็ม 3G อะไร เร็ว แรง ดี กว่ากันครับ

สวัสดีครับ

OverclockZone Member osmosis24's Avatar

ถ้าใช้ไปนานๆ แล้ว ขออย่าให้เป็นเหมือน edge เลยน่ะ ทรูจ๋า

เพราะ edge ตอนนี้ เน่ามากๆ เลย

ขอบคุณมากครับคุณ จขกท

OverclockZone Member gol2y's Avatar

แรงมากๆเลยครับ แต่ต้องรอดูตอนคนใช้เยอะๆด้วย
    ว่ามันจะยังแรงเหมือนเดิมมั้ย *0*

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

ออกแนว เห่อของใหม่ไม่ดูแลของเก่า EDGE ยังไม่ปรับปรุงเลย

OverclockZone Member suan111's Avatar

Quote Originally Posted by osmosis24 View Post
    ถ้าใช้ไปนานๆ แล้ว ขออย่าให้เป็นเหมือน edge เลยน่ะ ทรูจ๋า

เพราะ edge ตอนนี้ เน่ามากๆ เลย

ขอบคุณมากครับคุณ จขกท
    +1 ครับ อย่าเป็นเช่นนั้นเลย

OverclockZone Member zar0079's Avatar

ขอบคุณครับ
    เมื่อไหร่จะมาแถวรามนะ

OverclockZone Member

การ์ดดังกล่าวของที่ท่านนำมาทดสอบนำมาใส่ในช่องที่เขียนว่า Express Card /54 ได้ไหมครับ

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

^
    ^
    เอามาใส่ไม่ได้ครับ ขนาดต่างกัน

สอบถามครับ ที่ไทยเขาจะปล่อยสัญญาน 3G เเบบไหนครับ UMTS HSDPA WCDMA

Bookmarks

Bookmarks