overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: อยากรู้ว่า วัสดุที่ใช้ทำvaio ตัวไหนดีสุดคับ

OverclockZone Member battle's Avatar

Default อยากรู้ว่า วัสดุที่ใช้ทำvaio ตัวไหนดีสุดคับ

อยากรู้ว่า วัสดุที่ใช้ทำvaio ตัวไหนดีสุดคับ

ระหว่าง sz sr และ z
    ตัวไหนใช้วัสดุตัวเครื่องดีกว่ากันอะคับ

OverclockZone Member

ลองเอาน้ำราด เอาไปแช่เย็น ลนไฟ ทำตก สุดท้ายตบท้ายด้วยเอารถทับ แบบยี่ห้ออื่นๆดูครับ

แล้วคุณจะรู้เอง ว่ารุ่นไหนวัสดุดีสุด

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

sz premium = z
    z อาจจะแข็งแรงกว่านิดหน่อย

OverclockZone Member battle's Avatar

แต่z เบาๆ

Quote Originally Posted by tgst View Post
    ลองเอาน้ำราด เอาไปแช่เย็น ลนไฟ ทำตก สุดท้ายตบท้ายด้วยเอารถทับ แบบยี่ห้ออื่นๆดูครับ

แล้วคุณจะรู้เอง ว่ารุ่นไหนวัสดุดีสุด
    ผมถามvaio เปรียบเทียบในยี่ห้อsony คับ

แล้วท่านตอบแบบกวนteenจัง
    และกรุณาให้เกียติจขกท.ด้วย ตอบให้ตรงคำถาม

และว่าแต่ท่านซื้อมาให้ลองดิ
    เดี๋ยวเอารถ10 ล้อที่บ้านลองทับดู
    ถ้าอันไหนทน ผมจะซื้อรุ่นนั้น

Quote Originally Posted by battle View Post
    ผมถามvaio เปรียบเทียบในยี่ห้อsony คับ

แล้วท่านตอบแบบกวนteenจัง
    และกรุณาให้เกียติจขกท.ด้วย ตอบให้ตรงคำถาม

และว่าแต่ท่านซื้อมาให้ลองดิ
    เดี๋ยวเอารถ10 ล้อที่บ้านลองทับดู
    ถ้าอันไหนทน ผมจะซื้อรุ่นนั้น
    ลองไปหารุ่นทนๆ ของยี่ห้ออื่นดูครับ เขาทดสอบแบบนี้จริงๆ

ที่พูดไม่ได้กวนแต่อย่างใดครับ

ส่วนรุ่นที่เจ้าของกระทู้พูดมา ผมไม่กล้าฟันธงครับ

ลองเบาะก็ลองลูบ กับทำให้มันกระเทือนเบาๆแล้วฟังเสียงดูครับ

หลังจากอ่านแล้ว ส่วนตัวคิดว่าเป็น z ครับ

http://vaio.sony.co.uk/view/ShowProd...ry=VN+Z+Series

http://www.overstock.com/Electronics...7/product.html

OverclockZone Member butas's Avatar

คุณ Battle ใช้ SZ อยู่รึเปล่าครับ เห็นจากลายเซ็น ในนี้น่าจะมี VAIO Club บ้างนะ เพราะที่ Thaivaio ไม่ค่อยมีคนมาตอบเลย แล้วบอร์ดที่นั้นเป็นของ Sony thai รึเปล่าก็ไม่รู้ ถ้าใช่ก็น่าจะมีเจ้าหน้าที่มาตอบบ้าง

SZ ผมเองก็งานเข้าหลายอย่างเลย พออายุได้ปีกว่า ๆ ล่าสุด ก็เครื่องมองไม่เห็นแบต สงสัยแบตเจ๊ง แต่สงสัยอย่างเดียว ว่ามันเจ๊งแบบ ปุปปับเลย เมื่อวานก็ใช้งานได้ปกติ วันนี้เปิดเครื่องมาพอเข้าวินโดว์เสร็จ ก็มีป้ายขั้นตรงรุุปแบตเตอรี่ว่า No battery is deteced ซะงั๊น ตอนแรกก็คิดว่า Driver รวน เลยลองชักสายชาร์จออก เครื่องดับทันทีเลย อ่า เซ็งเลย

OverclockZone Member lumpaffect's Avatar

พวกคุณ ไม่รู้ไรเลย เกีย่วกับ sony
    พร่ำไปทั่ว
    ที่ทนทาน คิดว่า จะให้ แข็งแรง ถึกหนาหรือไง

พวกคุณเคยกินขนมตังเม ป่ะ vaio เขาออกแบบมา เพื่อแบบนั้นหละ แบบ ขนม
    คิดดูหน่อยนะ วัสดุดี แต่บางมากๆ บ้านไหน ทำให้ แข็งโป๊กได้ล่ะ ไม่มีหรอก อยากถึกต้องใหญ่หนา หนักสิ
    แต่ไวโอ้ ไม่ได้ อยาก หนา แต่คุณสมบัติ ของ มัน เป็นแบบ ยางยืดครับ ง่ายๆก็คือ หนังเหนียว บิดงอ ได้ หลายองศาอยู่ ที่สำคัญ ไม่มีใครทำได้ คือ เบา พร้อม
    ไม่แตกง่ายๆหรอก มันก็เลยดูบางๆไง เวลาเปิดฝาจอ เหมือนมัน เปนง่อยอ่อน แรง แต่ที่จริงนั้น หนังเหนียวยิ่งกว่า ทองเหม็นอีก

OverclockZone Member iartty's Avatar

วัสดุรุ่นที่ดีของ VAIO ก็เป็นรุ่นที่ทำด้วย carbon fiber น่ะแหละครับ
    ปัจจุบันก็รุ่น Z ราคาก็ตามคุณภาพ

แต่ถ้ารุ่น FW มันก็จะเน้นสเปคว่าต้องแรงต้องดี แต่วัสดุประกอบเครื่องก็จะไม่ใช่ carbon fiberเป็นอลูมิเนียม

carbonfiber ตอบโจทย์ในแง่บาง เบาและแข็งแรงเหมาะกับการพกพาในรุ่นZหรือSZ ที่จขกท.ใช้อยู่

ถ้าเป็นอลูมิเนียมก็ไม่บางมาก ไม่เบามากนักแต่แข็งแรงระบายความร้อนได้ดีในรุ่น FW

ส่วนที่รุ่นอื่นก็เน้นไม่แพง มี style พอแข่งกับคู่แข่งได้

ปล.ผมใช้ FZ38GU

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

Quote Originally Posted by lumpaffect View Post
    พวกคุณ ไม่รู้ไรเลย เกีย่วกับ sony
    พร่ำไปทั่ว
    ที่ทนทาน คิดว่า จะให้ แข็งแรง ถึกหนาหรือไง

พวกคุณเคยกินขนมตังเม ป่ะ vaio เขาออกแบบมา เพื่อแบบนั้นหละ แบบ ขนม
    คิดดูหน่อยนะ วัสดุดี แต่บางมากๆ บ้านไหน ทำให้ แข็งโป๊กได้ล่ะ ไม่มีหรอก อยากถึกต้องใหญ่หนา หนักสิ
    แต่ไวโอ้ ไม่ได้ อยาก หนา แต่คุณสมบัติ ของ มัน เป็นแบบ ยางยืดครับ ง่ายๆก็คือ หนังเหนียว บิดงอ ได้ หลายองศาอยู่ ที่สำคัญ ไม่มีใครทำได้ คือ เบา พร้อม
    ไม่แตกง่ายๆหรอก มันก็เลยดูบางๆไง เวลาเปิดฝาจอ เหมือนมัน เปนง่อยอ่อน แรง แต่ที่จริงนั้น หนังเหนียวยิ่งกว่า ทองเหม็นอีก
    น่ารำคาญจัง

คุณ lumpaffect ครับ คุณจะไล่ขุดกระทู้ VAIO เก่าๆ ไปถึงไหน?
    อยากตั้งก็ตั้งใหม่ได้ครับ นี่ผมเห็นพฤติกรรมขุดกระทู้ข้ามปีของคุณมาหลายเดือนละนะ

เข้าใจครับว่าชอบ ชอบอวย ชอบเชียร์ แต่มีมารยาทในการตั้งและตอบกระทู้บ้างก็ดีนะ
    นี่มันไม่ต่างอะไรกับพวก Guest ที่ทำเว็บ NBS ขาดความน่าเชื่อถือช่วงก่อนหน้านี้เลย

OverclockZone Member lumpaffect's Avatar

คุณมีปัญหา อะไรหละครับ
    ผมจะโพสก็เรื่องของผม ผมไม่สนหรอกว่า จะขกจะขุดอะไร เปิดมาเจอ อยากเม้นก็เม้น
    ที่ไม่ตั้งใหม่ ไม่ได้อยากจะดัง ไม่ได้ซาดิส ที่ ชอบให้คน ด่า

อย่งาน้อยก็ คนเหมือนกันหละครับ มีเสรี เท่ากัน

ใครจะดี เท่า acer ของคุณหละ เหอๆ

เอออีกอย่างนะ overclock 2เดือน เข้ามา ครั้งนึง พึงสมัครได้ไม่กี่เดือนด้วย
    แล้วคุณมาติดตามผม หลายเดือนเชียวรึ
    สุดยอด

Quote Originally Posted by tgst View Post

ลองกับเครื่องคุณก่อนดีไห

ตอบคำถามได้งี่เง่ามาก

มาตอบแบบนี้ ไม่ตอบจะดีกว่านะ

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

เล่นไรกันหว่า

Bookmarks

Bookmarks