Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ ...ดูตรงไหนว่าแรงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ ...ดูตรงไหนว่าแรงครับ

สอนดูให้หน่อยครับ...ว่าดูตรงไหน (จากความสำคัญมากสุด ไปหาน้อยสุด)

มีงบประมาณ 1500 กำลังเรียน ป.ตรีทางด้านสถาปัตย์
    มันต้องใช้โปรแกรมจำพวกเขียนแบบ..หรือออกแบบ เนี่ย..เอารุ่นไหนดีครับ

ตอนนี้ใช้ P4 2.8 G
    VGA on Board
    แรม ddr 400 (1.5G)
    ยังสะดุดเลยครับ บางทีค้าง หรือก็แฮง ไปเลย

แนะนำหน่อยครับ..
    ขอบคูณล่วงหน้าครับ

เมนบอร์ดที่ใช้อยู่อะครับ

Comment

asus p4s533-mx ครับ

Comment

น่าจะเปลี่ยนเมนบอดนะครับ

Comment

Originally posted by marina View Post
          การ์ดจอ ...ดูตรงไหนว่าแรงครับ
          ราคา

Comment

ราคา......
            512MB PCIe ATi 3650 (TD) POWER COLOR -----1770
            512MB PCIe ATi 4350 Silent (TD) HIS------1390
            256/ATI 3650/TOP ASUS -----1450
            512MB PCIe(16x) 8500GT (TD) INNOVISION-----1685

(ผมมีงบประมาณ 1500 -+ได้ประมาณ 200 ครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

4350 น่าใช้ครับ

Comment

การ์ดจอ ...ดูตรงไหนว่าแรงครับ = ดูที่ GPU ครับ

Comment

ไล่ไปเลยนะครับ (ต้องแยกค่ายด้วยนะครับ เอามาปนกันไม่ได้ -*- Nvidia กะ Ati)
                  1. อินเตอร์เฟคว่าเป็นอะไร AGP หรือ PCI-EX
                  2. ตัวชิพ GPU
                  3. Bit+คอร์+เมม
                  4. แรมบนตัวการ์ด
                  4.1 ชนิดของแรม DDR3 > DDR2 > DDR
                  4.2 ขนาดความจุของแรมบนตัวการ์ด

ดูแค่นี้แหล่ะครับ ไล่ลงไปจากข้อ 1 - 4 เลย ลำดับความสำคัญ
                  Last edited by Panda_Master; 1 Feb 2009, 19:24:34.

Comment

Originally posted by marina View Post
                    ราคา......
                    512MB PCIe ATi 3650 (TD) POWER COLOR -----1770
                    512MB PCIe ATi 4350 Silent (TD) HIS------1390
                    256/ATI 3650/TOP ASUS -----1450
                    512MB PCIe(16x) 8500GT (TD) INNOVISION-----1685

(ผมมีงบประมาณ 1500 -+ได้ประมาณ 200 ครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                    Ex. นะครับ จากที่ให้มา มันจะเป็นค่าย Ati (ไม่เอา Nvidia มาปน เด๋วจะเละเทะ)
                    ถ้าเราจะเรียงความใหม่ของ GPU จะเรียงได้ว่า
                    1. 3650 เก่า
                    2. 4350 ใหม่

ทีนี้เราก็มาดูไล่กันเลยนะครับ
                    เมื่อดูจากราคาจะพบว่า ก็ไล่ๆกันมากมาย
                    ทีนี้เมื่อเราดูความใหม่ของ GPU แล้ว (ก็ไม่ได้หมายความว่า ชิพตัวใหม่กว่า จะแรงกว่าตัวชิพเก่าเสมอไปนะครับ) เราก็มาดูชนิดของแรมว่าเป็น DDR อะไร

ปรากฎว่าเป็น DDR2 ทั้งคู่ .... เสร็จแล้วเราก็มาดูตัว Bit ของการ์ด ซึ่งดูแล้วก็ 64 บิทเหมือนกันอีก
                    ทีนี้มาดูขนาดความจุของแรมกัน จะเห็นว่า มี256 และ 512 ซึ่งหลายๆผลการทดสอบปรากฎว่า แรม 256 จะแพ้แรม 512 (ชนิดของ GPU เหมือน หรือใกล้เคียงกันมากๆ)

เมื่อเราดูไล่กันมาทั้งหมดแล้ว ก็จะสรุปได้ดังนี้
                    1. 4350 อาจะเป็นชิพรุ่นใหม่กว่า แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะแรงกว่า3650 นะครับ (ดูอย่างค่าย Nvidia อย่าง 9600GT ใหม่กว่า 8800GT แต่ความแรงของการ์ดนั้นสู้ไม่ได้เลย ซึ่งตรงนี้ทาง Ati ก็คงคล้ายๆกัน)

2. ขนาดของแรม ผมว่า 256 มันน้อยไปนิด ถ้าชิพ GPU มันใกล้เคียงกันมากขนาดนี้ ผมว่า ถอย 512 ดีกว่าเหอะครับ

สรุปถ้าเป็นผมผมจะสอย 512MB PCIe ATi 3650 (TD) POWER COLOR -----1770 ครับ

สาเหตุก็คือ ถึงชิพจะเก่ากว่า 4350 แต่เป็นการ์ดรุ่นใหญ่กว่า 4350 ครับ (น่าจะนะ...ส่วนตัวไม่เคยแตะการ์ดระดับล่างของ Ati เลย เลยยืมบัญัติไตรยางค์ของ Nvidia มาเทียบเอาครับ)

ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...=386998&page=2

Comment

โอ้....กระจ่างขึ้นเยอะเลย...
                        ขอบคุณมากครับผม...

Comment

Working...
                        X