Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ์ดจอ ati ต่อออก TV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ต้องใช้ Fat32 ครับ (NTSCครับ ไม่ใช่NTFS 555 ล้อเล่นน้า)

ตามด้านบนครับ ต้องโคลนภาพออก 2 จอ หรือเลือกจอไหนก็ได้
    บางที สายแปลง S-Video>>AV มันไม่ออกภาพ มีบ่อยไปครับ Nvidia ก็เถอะ
    เจอมา2-3ทีละ ต่อS-Video แปลง ไม่ติด พอเสียบกับTV ที่มีS-video ปกติดี

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
      ต้องใช้ Fat32 ครับ (NTSCครับ ไม่ใช่NTFS 555 ล้อเล่นน้า)

ตามด้านบนครับ ต้องโคลนภาพออก 2 จอ หรือเลือกจอไหนก็ได้
      บางที สายแปลง S-Video>>AV มันไม่ออกภาพ มีบ่อยไปครับ Nvidia ก็เถอะ
      เจอมา2-3ทีละ ต่อS-Video แปลง ไม่ติด พอเสียบกับTV ที่มีS-video ปกติดี
      ทีวีผมก็มี S-VIDEO ครับ

Comment

ทำตามภาพนี่เลยครับ หาสาย ทีดีดีหน่อยสายที่แถมมากับ VGA ส่วนมากจใช้ไม่ได้เพราะมันเส้นเล็กเกินไป
        S-Video เป็น AV
        หาสายที่เป็นเส้นใหญ่ๆ ดีๆ ดูครับ ของผมใช้เส้นเล็กไม่ติด ใ้ช้เส้นใหญ่หมดปัญหาครับ pantip มีขายลองหาดู เอาแบบ 7 pin เป็น AV ก็ได้จะดีกว่า 4 pin (S-Video) เป็น AV

Comment

ไม่แน่ใจว่า จขกทเปิดการใช้งานหน้าจอที่2รึยังครับ ถ้ายังไม่เปิดให้ คลิกขวาที่หน้าจอที่ 2 เลือกenable ดังภาพคห.บนก่อนน่ะครับเพื่อเปิดการใช้งานหน้าจอถ้าเปิดแล้วไม่กำหนดว่าใช้แบบโคลน มันจะตั้งให้ใช้แบบ 2หน้าจอต่อกันไปเลยครับ
          Last edited by Au_ninja; 9 Feb 2009, 23:34:53.

Comment

ไม่แน่ใจว่า จขกทเปิดการใช้งานหน้าจอที่2รึยังครับ ถ้ายังไม่เปิดให้ คลิกขวาที่หน้าจอที่ 2 เลือกenable ดังภาพคห.บนก่อนน่ะครับเพื่อเปิดการใช้งานหน้าจอถ้าเปิดแล้วไม่กำหนดว่าใช้แบบโคลน มันจะตั้งให้ใช้แบบ 2หน้าจอต่อกันไปเลยครับ

Comment

s-video จะไห้ภาพที่ดีกว่าสายav(เหลือง เเดง ขาว)นะครับ

ส่วนสายคอมโพแนนต์(เขียว น้ำเงิน แดง)จะไห้ภาพที่ดีกว่าสายs-video

Comment

ตอนนี้คลิกขวาตรงจอทีวี มันไม่ activate อ่ะครับ ไม่สามมารถ คลิกเลือกโคลนได้
                คลิกขวาแล้วไม่ขึ้นอาไรเหมือนรูปสองครับ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

Comment

--------------------------------------------------------------------------------

ลองต่อดูแล้วครับทำไมสีสันมันเพี้ยนนะครับมันเป็นสีส้มๆครับทำยังไงครับท่านผู้รุ้แล้ว LCD ยี่ห้อTCL~ ดีป่าวครับ9700บาทนะครับ =ช้วยแก้ปัญหาทีครับ พอต่ออกAV~ เส้นเดียวไม่ออกพอต่อคอมเปอเม้น ออกครับแต่สีก็คนละสีกันเลยครับ ต้องแก้ยังไงครับพี่น้อง ขอบคุนครับ

Comment

ตั้งตาม Basic set up ครับ จะง่ายมาก
                    มันจะมีให้ช่องเลือกระหว่าง advance set up กับ basic set up
                    ขณะตั้งค่า ต้องต่อกับจอทีวีไว้ด้วยนะครับ

Comment

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=47895

ลองดูในนี้ครับ

แต่ไม่รู้ว่าจะมีคนที่ปัญหาแบบท่านหรือเปล่าครับ
                      เห็นเขาใช้กันครับ

Comment

ตอนนี้ผมต่อออกทีวีเป็นอันได้แล้วโดยใช้สาย component ตามคำแนะนำ
                        ของคุณ
                        zardozkuและ BOONKZX ขอบคุณมากครับ (แต่เดิมต่อทาง port S-video ภาพไม่ออก)
                        แต่ยังติดปัญหาว่า ภาพที่ออกทางทีวีสีมันเพี้ยนอ่ะครับ
                        ประมาณว่า ตรง taskbar วินโดว์มันสีน้ำเงิน แต่ที่ทีวีเป็นสีเขียว
                        แล้วก็ภาพที่ออกสีน้ำเงิน มันจะออกเป็นสีดำ
                        ขอรบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับว่า ปรับค่าตรงไหนได้บ้าง ผมลองมาหลายทางแล้วไม่เป็นผล
                        (ไม่น่าจะเกิดจากทีวีผม เพราะใช้ 7300GT มันก็ออก ตามจอ monitor ทุกอย่าง ตามที่ใช้ Clone)
                        สีที่ออกตามภาพข้างล่างครับ แต่กล้องที่ผมใช้จับภาพมันออกมาไม่ชัด

[IMG][/IMG]

สาย component ที่ซื้อมา จาก อมร 160 บาท ตามรูปครับ

[IMG][/IMG]

ส่วนการตั่งค่าต่างๆก็ตามรูปครับ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

อยากจะถามว่าผมต้องไปซื้อสาย component แพง 600 บาท อมรเลยป่าวครับ ภาพถึงจะออกมาทุกสี
                        หรือมีวิธีการตังค่ายังไงครับ

Comment

อีกอย่างครับ ถ้าเลือก force เป็นทีวี มันจะออกเป็นขาวดำเลย
                          เลือก component ออกสีเพี้ยน

Comment

Working...
                          X