overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ช่วยด้วยค่ะ เรื่องเสียงจี่

OverclockZone Member

Default ช่วยด้วยค่ะ เรื่องเสียงจี่

ใช้ eacan a200 สังเกตุว่า ตอนเช้าๆ7.00-8.30 และ ตอนเย็น ประมาณ 1-3ทุ่ม เสียงจี่จะมาบ่อยมาก ปรากฏว่าสาเหตุมาจากเครื่องทำน้ำอุ่น(เจอเข้าโดยบังเอิญ ทดสอบหลายทีแล้วปรากฏว่าใช่จริงๆ) คือ เวลาที่มีใครอาบน้ำในหอพัก ลำโพงจะจี่ขึ้นมาทันที อยากทราบว่าจะแก้ไขยังไงดีคะ ขอบคุณค่ะ

OverclockZone Member mballx's Avatar

เกี่ยวกันไหมไฟตก เปลี่ยนหม้อมิเตอร์แอมป์สูงขึ้นสำหรับบ้าน

ไปดูกระทู้เก่าๆ บอกว่าถ้าground จะช่วยได้ ถ้าหนูเอาสายไฟ ยึดกับ น๊อต 6 เหลี่ยมใต้ sub(มันจะมีอยู่ตัวนึง) แล้วเอาไปผูกกับตะปู ที่ตอกเข้ากำแพงอย่างนี้ถูกหรือเปล่าคะ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ground ที่หอไม่มีหรือครับ ถ้ามีก็ต่อเข้ากับส่วนที่เป็นโลหะ ได้เลย

Quote Originally Posted by camera View Post
    ground ที่หอไม่มีหรือครับ ถ้ามีก็ต่อเข้ากับส่วนที่เป็นโลหะ ได้เลย
    ไม่มีค่ะ

ถ้าวางใกล้หน้าต่าง เอาสายกราวผูกเข้ากับมุ้งลวดได้ใหมคะ

OverclockZone Member noomkorat's Avatar
    Nakronrajchasima

แล้วมุ้งลวดเขาจะเชื่อมต่อกับกราวด์อาคารหรือไร คิดว่าไม่นะ
    ตรวจสอบปลั้กที่ผนังอาคาร เป็นระบบสามขาหรือเปล่า

Quote Originally Posted by noomkorat View Post
    แล้วมุ้งลวดเขาจะเชื่อมต่อกับกราวด์อาคารหรือไร คิดว่าไม่นะ
    ตรวจสอบปลั้กที่ผนังอาคาร เป็นระบบสามขาหรือเปล่า
    ปลั๊ก เป็น 2 ขาทั้งหอเลยค่ะ(หอเก่า)

OverclockZone Member noomkorat's Avatar

ขอรุ่นลำโพงและแอมป์หน่อย

Quote Originally Posted by noomkorat View Post
    ขอรุ่นลำโพงและแอมป์หน่อย
    eacan a200s 5.1 ค่ะ

ลองกลับปลั๊กแอมป์ ไม่หายหาซื้อปลั๊กพ่วงรุ่นที่มีที่กรองสัญญาณรบกวนจาก AC.
    น่าจะง่ายสุด เพราะพอรู้แหล่งกำเนิดสัญญาณแล้ว
    เครื่องทำน้ำอุ่น คุณภาพห่วยไม่มีการกรองสัญญาณทิ้งก่อน
    และยากเพิ่มตรงไม่มีขากราวด์ไว้

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

ตอนแรกใช้ X-Fi ก็ปกติ พอถอด X-Fi ออก มาใช้ onboard เสียงจี่มาทันที่
    ตามที่ท่านเรือ เคยกว่าไว้ว่า Noise มันเยอะมากๆออนบอร์ด

OverclockZone Member Lui's Avatar

กระถางต้นไม้ใหญ่สุึดเท่าที่พื้นที่จะอำนวยใส่ดินแน่นๆเปลูกต้นไม้ใหญ่หน่อยก็ดีแนะนำต้นวาสนามันขึ้นตรงและใบไม่รก
    ต่อกาวยิงลงในกระถางนั่นแหละช่วยได้ถ้าลำโพงไม่วัตต์โหดมาก

ส่วนกระถางต้นไม้วางไว้ที่ระเบียงแล้วลากสายเอานะท่านไว้ในห้องกลางคืนจะหายใจไม่ออกเอา
    Last edited by Lui; 3 Feb 2009 at 19:26:59.

ตอนนี้แก้ไขได้ระดับนึง แล้วค่ะ เมื่อก่อนปรับ master volume ที่10% แล้ว ไปขยายเสียงที่ตัวลำโพง ตอนนี้เปลี่ยนเป็น ปรับ master volume ที่100% แล้ว ไปปรับความดังที่ตัวลำโพง เอา ก็ลด ความดังของเสียงจี่ลงไปได้บ้าง ค่ะ(แต่ก็ยังมีอยู่ นิดๆ)

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ตอนนี้ เป็นผมคงย้ายหอ เพราะมีเครื่องทำน้ำอุ่น แต่ไม่มีกราวด์ กลัวตายสภาพไม่น่ามองครับ
    .............
    เดี๋ยวไปอัญเชิญเทพไฟฟ้า มาช่วยแก้ไขครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

ปกติ เครื่องทำน้ำอุ่น ต้องมีสายดินเสมอตามที่ท่าน Camera ว่าไว้ครับ สามารถแอบพ่วงสายดินขนานจากเครื่องทำน้ำอุ่นมายังอุปกรณ์เครื่องเสียงได้ แต่เสี่ยงที่ต้องเดินสายแล้วกลัวเจ้าของไม่ปลื้มตอนจะย้ายออกครับ แอบเจาะผนังก็เสี่ยงเช่นกัน ทั้งเจ้าของหอและกราวด์ลงไม่ดี ตามมาตรฐาน วสท.ต้องมีความต้านทานดินกับอุปกรณ์ต้องไม่เกิน 5 โอห์มครับ

การลงกระถางต้นไม้ก็พอช่วยได้ครับ แต่ไม่ใช่พื้นโลกที่เป็นระดับอ้างอิงครับ

ถ้าเครื่องทำน้ำอุ่นไม่มีสายดิน แนะนำย้ายหอสถานเดียวครับ

อ้อ.. ถ้าหอมีสายดินจากหลักล่อฟ้า อย่าพ่วงเด็ดขาดครับ หากฟ้าผ่าลงมาอุปกรณ์ในห้องจะกระจายทันทีครับ ปกติเขาแยกคนละระบบกันครับ

หอผมก็เป็นครับ ของผม JBL Duet

ใช้เครื่องทำน้ำอุ่นที่ห้องก็จี่เหมือนกัน

ปลั๊กที่มีกรองสัญญาณไฟ แพงมั้ยอ่ะครับ ราคาเท่าไหร่

เด๋วไปดูให้

ขอเบอร์หน่อย

คิ คิ

OverclockZone Member CokinoZero's Avatar
    นนทบุรี (บางบัวทอง)

เห็นหัวข้อ

ไอ้เราก็นึกว่า "จี่หอย"

เอิ๊ก ๆ

OverclockZone Member Ni-Cha's Avatar

อันนี้ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ ไม่หายขาดแต่เบาลงไปเยอะ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=464950

OverclockZone Member qoloq's Avatar
    หาดใหญ่ จ.สงขลา

ของเราเสียงจู๋

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks