Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดสเปคสำหรับช่างภาพทีครับ รายละเอียดด้านในเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดสเปคสำหรับช่างภาพทีครับ รายละเอียดด้านในเลย

คราวก่อนที่ผมขอสเปคเล่นเกมไป ที่พี่ๆเพื่อนๆทุกท่านแนะนำมาก็สุดยอดมาก นำมาใช้งานได้อย่างดีไม่มีปัญหาเลย ขอบคุณมากๆครับ คราวนี้ผมมาขอ พี่ๆให้ช่วยจัดสเปคใหม่ให้หน่อยนะครับ

การใช้งานดังนี้นะครับ
    - เอาไว้แต่งภาพ สำหรับช่างภาพโดยเฉพาะ รูปมีขนาดใหญ่มาก ประมาณ 21 ล้านพิกเซล
    - ใช้ดูและตัดต่อวีดีโอ hi-def
    - เล่นอินเตอร์เนตและเกมพื้นฐานทั่วไป
    - **อันนี้เสริมนะ ครับ อยากให้แนะนำ ถ้าผมอยากได้ตัว card ที่ใช้อัดเสียงหรือทำเพลงต้องมีอไรบ้างอะครับ

งบประมาณ ประมาณ 40000 บาท ไม่รวมจอ หรือ พี่ๆ จะให้ต่ำหรือสูงกว่านี้ก็ได้นะครับ ราคายืดหยุ่นมาก

รบกวนด้วยนะครับผม

ดันให้ครับ

Comment

ดันให้ครับ อยากเห็น

Comment

เหลือตังไว้ลงจอ lcd dell ดีๆสักตัวด้วยละ
        จอถูกๆมีปัญหาเรื่องสีเพี้ยนมีผลสีที่เห็นในจอกะงานที่ทำไม่ตรงกัน

Comment

Q9550 10800
          ASUS P5Q PRO 4800
          RAM GSKILL PK 800 2Gx2 2000
          DVDRW 900
          CASE 1100
          PSU TT 470W 1900
          HDD WD AAKS 640Gx2 RAID0 5000
          PCI-E HD4670 3000

แค่นี้กใช้ไม่หมดแล้วครับ ไม่ต้องแพงมากครับ ส่วน CARD ผมไม่ค่อยถนัดงานด้านนี้ครับ ไม่รู้เข้าใช้แบบใหนกันครับ

Comment

ขอบคุณครับพี่วิกร แต่อยากถามว่า ถ้าใช้ i7 จะเหมาะกว่าไหมครับ
            แล้วก็มีตัวเมนบอร์ดที่แรงกว่านี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

i7 11000
              MB 10000
              RAM DDR3 3G 4000
              ที่เหลือก็เหมือนเดิมครับ
              จริงไงนภาพผมว่า Q 9400 ตัวละ 8600 ยังทำงานได้ ไม่ต่างเลยนะครับ มะนแรงมากๆอยู่แล้วครับ

Comment

มีคำถามครับ
                -q9550 กับ i7 ต่างกันมากไหมครับ เพระราคาต่างกันนิดเดียวเอง
                - เมนบอร์ดนี่p5q pro ดีอยุ่แล้วใช่ไหมครับมีตัวไหนดีกว่าไหมครับ
                - แรม DDR3 นี่ ดีกว่า ตัวที่บอกด้านบน (GSKILL PK 800 2Gx2 ) กว่าไหมครับ
                - PCI-E HD4670 ตัวนี้คืออะไร การ์ดจอปะครับ

ขอโทษนครับคือผมมีความรู้ไม่มาก ส่วนใหญ่ ขอสเปคจากในเวบนี้แล้วก็เดินไปที่ร้านพันทิพย์แล้วก็ยื่นให้แล้วก็ประกอบให้เลยอะครับ เลยอยากถามรายละเอียดก่อนหน่ะครับ

เพื่อนๆ คนไหนอยากมีอะไรเพิ่มเติมรบกวนด้วยนะครับ

Comment

i7 แรงกว่า Q9550 พอได้นะครับ แต่ต้อง OC เข้าไปด้วยครับ ถึงจะต่างกันมากขึ้นไปอีก
                  ปัญหามีอยู่ว่า จำนวนเงินเท่ากัน ในการซื้อ MB กับ RAM ของที่ได้มันต่างกันครับ ถ้างบไม่อั้น ขึ้นเทพ ก็ I7 ไปเลย
                  แต่ 9550 แรงได้ด้วย MB ตัวละ 4000กว่าบาท I7 ต้องมี 10000 โดยเฉลื่ย แถว แรม เสียเงินไป 4-6000 ได้มา 3G เอง DDR3 ไม่ได้แรงไปกว่า DDR2 CL4 เท่าไรหรอกครับ
                  DDR2 4G 2000 เองครับ

4670 เป็น VGA แบบ PCI-E ค่าย ATI ครับ

Comment

ผมชอบคุณวิกรตอบ...ตรงใจ..

Comment

จากที่อ่านพี่วิกรตอบมา ผมเลือก q9550 ดีกว่าครับประหยัดไปเยอะเลย

Q9550 10800
                      ASUS P5Q PRO 4800
                      RAM GSKILL PK 800 2Gx2 2000
                      DVDRW 900
                      CASE 1100
                      PSU TT 470W 1900
                      HDD WD AAKS 640Gx2 RAID0 5000
                      PCI-E HD4670 3000

จากสเปคนี้ที่พี่วิกรให้มา โอเคแล้วใช่ไหมครับมีใครจะเพิ่มเติมอะไรไหมครับ ผมจะไปซื้อเสาร์นี้แล้ว
                      แล้วเรื่องประกัน รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับว่า ประกันอันไหนดี-ไม่ดี จะได้เลือกได้ถูกนะครับ
                      Last edited by manyfriend; 4 Feb 2009, 11:32:13.

Comment

100%

เคชเอาตามชอบแล้วกันนะครับ เคชที่ผมบอก 1100 ส่วนมากผมซื้อแต่ ตัวนี้ครับ ตามลิ้ง ข้างในมันโล่งดี วัสดุไม่ได้เลิดเลอ อะไรครับ
                        ตอนนี้มันขึ้นราคาเป็น 1300 อิอิ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=370054

Comment

แนะนำว่า ควรมีเครื่องสำรองไฟดี ๆ ครับ เพราะถ่ายมาไฟล์ใหญ่ขนาดนั้น เวลาโปรเซส ถ้าเกิดไฟกระชาก ไฟล์จะเสียไปเลย(รูปถ่าย) ผมเคยเป็นครับ นอกจากนั้นก็หา Ext.hdd ใหญ่ ๆ เร็ว ๆ ไว้แบ็คอัพ Raid0 ครับผม งานหาย ไม่คุ้มครับ โปรเซสเสร็จก็แบ็คอัพไว้เลย สองสามชุด กันเหนียว ส่วนการ์ดตัดต่อเสียงเนี่ยครับ ถ้าเริ่มต้น ก้อ หาการ์ดที่มันมี ASIO ครับ ได้ทุกการ์ด แต่ว่า ถ้าจะให้แยกความละเอียดแล้วละก้อ ผมก็ยังไม่เชี่ยว

Comment

ขอบคุณสองความเห็นบนครับ ว่าแต่เรื่องประกัน นี่ยังไม่ได้คำตอบเลย *-* รบกวนด้วยครับ
                            ส่วนเคสที่พี่วิกรให้ดูมา ผมชอบเลือกเคสสวยๆ เว่อร์ๆอะครับ ส่วนใหญ่ปาไปสองพันกว่าทั้งนั้นเลย แหะๆๆ ส่วนเรื่อง sound card เดี๋ยวผมจะลองหาดูนะครับ

Comment

เต็มที่ครับ เรื่องความชอบผมไม่มีความเห็นครับ

Comment

Working...
                              X