Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอกระพริบ ตอน 115hz เป็นที่จอหรือ VGA ครับ มีคลิป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอกระพริบ ตอน 115hz เป็นที่จอหรือ VGA ครับ มีคลิป

ผมใช้จอ dell AW3418DW 34 นิ้ว Windows 10 64bit
    ซื้อ VGA มือ 2 มา เครมมาจาก Asus หลังจาก ลง Driver V.417.35 เสร็จ ใช้งานปกติ
    เลยลอง OC ไป 120hz ปรากฏว่าจอกรัพริบ ตามในคลิปเลยครับ 105hz ไม่มีอาการ
    อาการคือ จอกระพริบเวลาปรับไปที่ 105Hz ขึ้นไป
    ไม่ทราบว่าสาเหตุมาจากอะไรครับ VGA สายDP จอ
    Last edited by JUMP-OCZ; 2 Jan 2019, 23:25:34.

ลองต่อออนบอร์ดยังครับ
    ถ้าลองออนบอร์ดยังเป็นอยู่ ลองหาสายเส้นอื่นมาเสียบ ถ้ายังเป็นอยู่อีกแปลว่าจอคงได้แค่นั้น
    ถ้าพูดให้ถูกจริงๆคือจอวิ่งได้ แต่ G-Sync module V.1 อาจจะรับไม่ไหว
    เพราะโหมด 3440x1440 120Hz สำหรับ G-Sync V.1 ถือเป็นโหมด OC

Comment

ตอนนี้น่าจะเจอสาเหตุแล้วครับ
      เล่นเดิมๆ 100-105hz จะไม่มีอาการจอกระพริบเป็นเส้น
      ถ้าเปิดโหมด oc แต่ยังไม่ ได้ปรับ ocไป 110-115-120จะไม่มีอาการจอ กระพริบ

อาการการตามคลิป จะเกิด ต่อเมื่อ OC ไป มากกว่า 105hz
      ไม่น่าเกี่ยวกับ สาย เพราะ ผมไม่ได้เปิดคอมไม่ได้ ต่อสายแล้วลองเปิดจอ ก็กระพริบเป็นเส้นเหมือนกัน
      แต่ พอ กลับมาไม่เกิน 105hz หายยยยทุกอาการ 5555 สรุปเคร่าๆ น่าจะเป็นที่จอ พรุ้งนี้ เครม เปลี่ยนตัวใหม่ ไม่เปลี่ยนให้จะด่าให้เละ

Comment

Comment

Originally posted by JUMP-OCZ View Post
          ตอนนี้น่าจะเจอสาเหตุแล้วครับ
          เล่นเดิมๆ 100-105hz จะไม่มีอาการจอกระพริบเป็นเส้น
          ถ้าเปิดโหมด oc แต่ยังไม่ ได้ปรับ ocไป 110-115-120จะไม่มีอาการจอ กระพริบ

อาการการตามคลิป จะเกิด ต่อเมื่อ OC ไป มากกว่า 105hz
          ไม่น่าเกี่ยวกับ สาย เพราะ ผมไม่ได้เปิดคอมไม่ได้ ต่อสายแล้วลองเปิดจอ ก็กระพริบเป็นเส้นเหมือนกัน
          แต่ พอ กลับมาไม่เกิน 105hz หายยยยทุกอาการ 5555 สรุปเคร่าๆ น่าจะเป็นที่จอ พรุ้งนี้ เครม เปลี่ยนตัวใหม่ ไม่เปลี่ยนให้จะด่าให้เละ
          ด่าไม่ได้หรอกครับจอมันไม่ได้การันตีว่าได้ 120Hz ทุกตัว เพราะ Native มันแค่ 100Hz
          อาการคล้ายๆรุ่นก่อนๆที่ Native 60Hz แล้ว OC 100Hz ไม่ได้ทุกตัว บางตัวได้ 90 บางตัวได้ 95 ก็มี

Comment

oc เป็นความเสี่ยงของผู้ใช้งานเองไม่ใช่เหรอครับ

Comment

อ่อครับ ขอโทษทีครับผมเข้าใจผิดเอง นึกว่า การันตีให้ 120hz ทุกตัว เลย อันนี้คือไม่อยู่ในเงื่อนใขประกันหรอครับ
              **อันนี้คือไม่ต้องเครมใช่มั้ย มันเป็นเรื่องปกติ
              Last edited by JUMP-OCZ; 3 Jan 2019, 08:43:31.

Comment

แจ้งไป เค้าบอกขอเวลาหาอาการสาเหตุ เบื้องต้นเค้าบอกว่า ถ้าเปิด G-sync มากกว่า 100hz จอจะกระพริบ เป็นเรื่องปกติ
                ถ้ามีปัญหาจริง คือ จะเอาจอวนซ่อมมาให้ ไม่เปลี่ยนให้
                ลองเทสตามที่บอกทุกอย่าง ก็เป็น ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by JUMP-OCZ View Post
                  แจ้งไป เค้าบอกขอเวลาหาอาการสาเหตุ เบื้องต้นเค้าบอกว่า ถ้าเปิด G-sync มากกว่า 100hz จอจะกระพริบ เป็นเรื่องปกติ
                  ถ้ามีปัญหาจริง คือ จะเอาจอวนซ่อมมาให้ ไม่เปลี่ยนให้
                  ลองเทสตามที่บอกทุกอย่าง ก็เป็น ฮ่าๆ
                  AW3418DW พอจะเทส blacklight bleeding ได้ไหมคับว่าเป็นไง บ้าง

ของผมหนักอยุ่

Comment

TEST ยังไงครับ

Comment

ขอรบกวนดันทู้หน่อยครับ มีวิธีแก้มั้ยผมอาการเดียวกันเลย อยากลาก 120 ยาวๆ ลดลงมาแล้วขัดใจ

Comment

ขายแล้วเปลี่ยนใหม่ครับ OC จอก็คือ silicon lottery อย่างนึง ผู้ผลิตไม่ได้การันตีเลยว่าต้องวิ่งได้เท่านั้นเท่านี้

Comment

Working...
                        X