Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมใช้การ์ดจอแล้วรู้สึกเวลาดูหนังหรือภาพแย่ลงอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมใช้การ์ดจอแล้วรู้สึกเวลาดูหนังหรือภาพแย่ลงอ่ะครับ

คือตอนแรกใช้ออนบอร์ด Asrock AliveNF6G การ์ดจอประมาณ 6150SE นี่แหล่ะครับ

พอต่อมาเอาการ์ดจอ กาแลคซี่ 9600GSO มาใส่

รู้สึกว่า ไฟล์ อันเดิม คือ live อ่ะครับ ไฟล์ใหญ่ ขนาด 100-300 ตอนแรก ชัดเปรี๊ยะ

เห็นชัดถึงรูขุมขน แต่พอใส่การ์ดจอแยก แล้วรู้สึกว่าภาพมันแย่กว่าเดิมอ่ะครับ

คือขะมุกขะมัว มากกว่าเดิม แถบไม่ชัดเท่าเดิมอีก

ต้องปรับอะไรก่อนหรือเปล่าครับ

มือใหม่การ์ดจออ่ะครับ เพิ่งเคยใส่ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ท่านเจ้าของกระทู้ ใช้จอแบบ Analog หรือป่าวครับ?

ผมเคยลองเอาจอ LCD แบบ Analog มาต่อกับออนบอร์ด (HD3300) ที่เอ้าพุตเป็นพอร์ต VGA ปรากฏว่าชัดกว่า
    การ์ดจอแยก (HD4850) ที่เอ้าพุตเป็นพอร์ต DVI แล้วต้องใช้หัวแปลง DVI -> VGA ครับ
    Last edited by vipper11; 2 Feb 2009, 20:40:14. Reason: เพิ่มเติม

Comment

อ้าาา ใช่ครับ ผมใช้ จอ CRT จอใหญ่อยู่อ่ะครับ

ใช้หัวแปลง อยุ่ด้วยครับ

เป็นที่ตรงนี้เหร่อครับ

Comment

โห้ ไม่มีใครตอบเลยแหะ

ดัน

Comment

นั้นสิครับ ผมก็เป็นเหมือนกันหลังจากลงวินโด ลงไดวเวอร์การ์ดจอไหม่อีกรอบ รอบนี้ดู DVD ไม่ชัดเหมือนเดิมแล้วขมุขมัวมาก ภาพไม่ละเอียด กำลังหาวิธีแก้อยู่ครับ

Comment

ผมว่าเขาตอบเคลียมากแล้วนะ จากประสบการณ์จริง

Comment

Working...
            X