Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือในการเซ็ต DAC Xmos U8 + AKM4490 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือในการเซ็ต DAC Xmos U8 + AKM4490 หน่อยครับ

ตามหัวข้อครับพอดีได้ตัวโมเดล K.GuSS ใหม่ มึนครับ ไฟเข้า แต่วินโดว์ไม่เห็นได้ร์เวอร์ นั่งแก้ตั้งแต่ตอนเย็นยันตอนนี้แล้วครับ ผมไม่ได้ต่อไฟเลี้ยงจากหม้อแปลงนะครับ ว่าจะออกไปซื้อในตอนพรุ่งถ้าไม่ได้คงต้องทำการรีฟันหละ งานเข้าตั้งแต่ปีใหม่เลยครับ

ดูเหมือนมันต้องใช้อแดปเตอร์7-9โวลต์ดีซีด้วยถึงจะทำงาน

Comment

ของผมสั่งมาเล่นอีกรอบ รอของ น่าจะรุ่นเดียวกันอีกประมาณ อาทิตย์จะมาลองนั่งปรับ ลงไดรเวอร์ดูครับ ว่าจะมีปัญหาไหม
      ของผมใช้ dc 9v

Comment

โหลดตัวนี้มาลงคับ ลองดูทุก Ver นะ ก่อนลง unplug ตัว DAC ออกก่อนและ uninstall driver ด้วย จากนั้น ลง driver ที่ผมให้แล้วค่อยเสียบ DAC

คลิก driver

ลงเสร็จ window มันจะเห็นเป็น XMOS-xxxx xxxxx อะไรก็ตามแต่ เป็นอันว่าใช้ได้

เสียงแต่ละ Ver. ไม่ต่างกันมากแต่จะต่างตอนเวลาเราคลิกเปลี่ยนเพลงมันจะมี Hiss ขึ้นมา ต้องลองลงหลายๆ Ver. ดู ว่า Ver. ไหนไม่มีเสียง Hiss เพราะผมก็บอกไม่ได้เพราะใช้คนละตัวกะท่าน

ปล. DAC ตัวแค่นี้ ไฟจาก USB เหลือๆไม่ต้องไปต่อหม้อแปลงให้วุ่นวาย ไฟ 5V จาก USB สบายๆ
        Last edited by itoe102; 10 Jan 2019, 10:55:17.

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปต้องใช้อเดปเตอร์ 9V 0.5A เปิดขึ้นไดร์เวอร์เฉยเลย พริ้วมากๆครับ 555+

Last edited by nirvash0; 10 Jan 2019, 20:09:34.

Comment

โอ....ดีใจด้วย ผิดคาดเห็นตัวเล็กกว่าของผมครึ่งนึงแต่ดันต้องการไฟมากกว่าซะงั้น

แต่ C coupling เกรดแย่จัง ต้องโมนะนี่ อิอิ

เสียงเป็นไงเล่าใหักันฟังบ้างนะท่าน

Comment

Originally posted by itoe102 View Post
              โอ....ดีใจด้วย ผิดคาดเห็นตัวเล็กกว่าของผมครึ่งนึงแต่ดันต้องการไฟมากกว่าซะงั้น

แต่ C coupling เกรดแย่จัง ต้องโมนะนี่ อิอิ

เสียงเป็นไงเล่าใหักันฟังบ้างนะท่าน
              เสียงคร่าวๆนะครับ คล้ายกับ FiiO Q1 MK II ที่ผมรีวิวไว้ในนี้ แต่ การแยกชิ้นดนตรี นักร้อง แยกกันขาดกว่า เนื้อเสียงคมชัดกว่าครับผม

Comment

ผมสั่งซื้อวันที่ 5 ตกใจเหมือนกัน วันนี้วันที่ 11 ของมาส่งถึงบ้านแล้ว ไวทันใจสุดๆ เย็นนี้จะลองเทสและติดตั้งไดรเวอร์ที่แนบไว้ให้ ขอบคุณครับ

ท่าน nirvash0 ได้ลองเปลี่ยนออปแอมป์เล่นหรือยังครับ

หลังจากเคยมีประวัติซื้อ DAC XMOS ก่อนหน้า พ่อค้าส่งตัวพังมาให้ หลังจากคุยยื้อกันอยู่นานจนได้เงินคืน 80% อีก 20% เห็นใจพ่อค่าให้หักเป็นค่าขนส่ง
                ตอนนี้โดนพ่อค้าคนนั้นบล๊อกไม่ให้สั่งซื้อของเค้าตลอดไป T_T เศร้าใจอย่างแรง ทำอย่างกะผมเป็นคนผิด

พอมาสั่งตัวที่ 2 ก็กลัวจะเจองานเข้าอีกที
                รอบนี้สบายใจ ^_^ เทสแล้วผ่าน รอบเดียวฉลุย คุณภาพเสียงชอบการแยกรายละเอียดของชิ้นดนตรี ชัดเจนดีมากครับ
                อนาคตมีงบค่อยอัฟเกรดอะไหล่แจ่มๆ
                Last edited by toolpak; 11 Jan 2019, 18:19:41.

Comment

Originally posted by toolpak View Post
                  ผมสั่งซื้อวันที่ 5 ตกใจเหมือนกัน วันนี้วันที่ 11 ของมาส่งถึงบ้านแล้ว ไวทันใจสุดๆ เย็นนี้จะลองเทสและติดตั้งไดรเวอร์ที่แนบไว้ให้ ขอบคุณครับ

ท่าน nirvash0 ได้ลองเปลี่ยนออปแอมป์เล่นหรือยังครับ

หลังจากเคยมีประวัติซื้อ DAC XMOS ก่อนหน้า พ่อค้าส่งตัวพังมาให้ หลังจากคุยยื้อกันอยู่นานจนได้เงินคืน 80% อีก 20% เห็นใจพ่อค่าให้หักเป็นค่าขนส่ง
                  ตอนนี้โดนพ่อค้าคนนั้นบล๊อกไม่ให้สั่งซื้อของเค้าตลอดไป T_T เศร้าใจอย่างแรง ทำอย่างกะผมเป็นคนผิด

พอมาสั่งตัวที่ 2 ก็กลัวจะเจองานเข้าอีกที
                  รอบนี้สบายใจ ^_^ เทสแล้วผ่าน รอบเดียวฉลุย คุณภาพเสียงชอบการแยกรายละเอียดของชิ้นดนตรี ชัดเจนดีมากครับ
                  อนาคตมีงบค่อยอัฟเกรดอะไหล่แจ่มๆ
                  ยินดีด้วยครับ Opamp ผมเทไปกับเบฮิเมี๊ยวแล้วครับ หมดตูดไปอีกครึ่งปี

อลังการงานออปแอมป์

Comment

อลังการงานออปแอมป์ [/QUOTE]

อลังการจริงๆครับ ยอมใจเลย ใช้หลายตัวมาก

Comment

มีใครเคยเจออาการนี้ไหมครับ
                      ต่อเล่นเพลงกับมือถือ Android​ อยู่ดีๆเสียงเงียบไปเฉยๆ ต้องปอดเปิดสวิตช์​ที่ dac ใหม่ถึงจะมีเสียงออก แต่เล่นไปสักพัก​ก็เป็​นอาการอีก

Comment

Originally posted by GSXR750J View Post
                        มีใครเคยเจออาการนี้ไหมครับ
                        ต่อเล่นเพลงกับมือถือ Android​ อยู่ดีๆเสียงเงียบไปเฉยๆ ต้องปอดเปิดสวิตช์​ที่ dac ใหม่ถึงจะมีเสียงออก แต่เล่นไปสักพัก​ก็เป็​นอาการอีก
                        ส่วนใหญ่ปัญหาจะอยู่ที่สาย USB ไม่ก็หัวOTGผมก็เป็น แก้โดยใช้สายเกรดสูงหน่อยครับ ราคาอาจจะสะดุ้งหน่อย 1000+ ถ้าสาย80บาท ใช้ไม่ถึงเดือนมีเด้งหลุดบ้างแหละครับ

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                          ส่วนใหญ่ปัญหาจะอยู่ที่สาย USB ไม่ก็หัวOTGผมก็เป็น แก้โดยใช้สายเกรดสูงหน่อยครับ ราคาอาจจะสะดุ้งหน่อย 1000+ ถ้าสาย80บาท ใช้ไม่ถึงเดือนมีเด้งหลุดบ้างแหละครับ

หลังจากเปลี่ยน​สายยังมีอาการอยู่ไหมครับ
                          ของผมตอนนี้​ใช้สายแบบสั่งประกอบครับreceived_1020764818302516.jpg

Comment

Originally posted by GSXR750J View Post
                            หลังจากเปลี่ยน​สายยังมีอาการอยู่ไหมครับ
                            ของผมตอนนี้​ใช้สายแบบสั่งประกอบครับ[ATTACH=CONFIG]4483296[/ATTACH]
                            ของผมหายนะ ที่จะมีปัญหาคือ หัว usb A ที่ต่อกับสาย otg จะมีปัญหาเยอะสุดครับ อ้อสาย OTG ก็ต้องดีด้วยนะครับ ขั้ว ไมโครusb ก็ใช่ย่อย โดนเบสสะเทือนนิดเดียวหลุดบ่อยมาก

แต่สั่งประกอบบอช่างด้วยว่าใช้หัวต่อเกรดดีๆหน่อยครับ ขนาดสายusbเกรดสูงยี่ห้อ Ugreen ยังล่อไปเส้นละ3พันกว่าบาท -*-

Comment

ขออนุญาต​ดูสายหน่อยครับ

Comment

Working...
                              X