overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: งบ40000+-5000 เล่นNotebookตัวไหนดีครับ

OverclockZone Member Razr's Avatar

Default งบ40000+-5000 เล่นNotebookตัวไหนดีครับ

ผมเอาแค่เล่นเกมออนไลน์ได้ก็พอ นอกนั้นดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิท ทำงาน เขียนC/C++ น้ำหนักเบา งบ40000+-5000 macbook C2D 2.0Ghz โอเคไหมครับ(ฝากหิ้วจากเมกา) หรือจะมองเป็นรุ่นอื่นดีครับ จะใช้เป็นตัวหลักแทน pc ไปเลยอ่ะครับ ปีนี้จะเข้ามหาลัยก็ว่าจะไปใช้ที่หอเลยอ่ะครับ

เออ แล้วขอถามอีกอย่างนึงครับว่าNotebookที่ใช้การ์ดจอSeries8นี่อีกนานไหมครับกว่าจะมา

OverclockZone Member HELLcs's Avatar

ผมว่ารุ่นนี้ก็น่าสนใจนะครับ Asus NB M9J18DSM100Td ราคาประมาณ 49200
    Processor Intel Core2 Duo Processor
    T5600 1.83 Ghz
    Chipset Mobile Intel 945 PM Express Chipset
    Memory 512 MB
    DDR2 533/667 MHz 512MB DRAM, 1x SO-DIMM socket expandable to 1536MB
    Display 14.1 "
    XGA LCD
    VGA NVidia GeForce Go7300 with 128MB
    Hard disk 100 GB
    Modem/FAX V.92 56K
    Optical Drive DVD Super Multi
    Expansion port 1 x VGA port
    4 x USB 2.0 ports
    2 x Audio jack: Audio out / Microphone-in
    1 x RJ45 LAN Jack for LAN insert
    1 x RJ11 Modem jack for phone line
    1 x IEEE 1394 port
    1 x TV Out (S-Video composite)
    1 x ExpreCard
    Card Reader SD/ MMC/ MS/ MS Pro/ XD
    Webcam 0.35 Pixels
    Mini SD/ MS Duo/ MS Pro Duo via adapter
    Battery 6-cell: 4800mAh, 35/53 Whrs;
    9-cell: 7200MAh, 80Whrs
    Dimension 31 x 25.5 x 2.2-2.9cm (W x D x H)
    1.97 Kg / 4.33 lbs (6-cell battery pack)
    ถ้าเล่นแค่เกมออนไล ออนบอร์ดพอไหวครับ ที่สำคัญถ้าจะให้พกพาไม่ลำบากก็
    ไม่ควรเกิน 2 กิโล รุ่นนี้น่าใช้ที่เดียวครับ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

8xxx go คาดว่าน่าจะเป็นไตรมาสที่3 ครับ

ส่วน notebookก็ลองหาasus ที่ใช้x1600ไม่ก้7600go ดูนะครับ Ram 1G งบประมานนั้น เอาตัวที่ใช้x1700ก็ได้ครับ

OverclockZone Member Razr's Avatar

สรุปแล้วความต้องการของผมไม่เหมาะกับ macbook ใช่ไหมครับพี่น้อง แล้วสำหรับ vaio c23 เป็นยังไงบ้างครับ โอเคไหมสำหรับรุ่นนี้
    Last edited by Razr; 1 Mar 2007 at 22:05:55.

ตอนนี้ตัดสินไม่ถูกระหว่าง vaio c23 กับ asus a8jp อ่ะครับ ชิ้นงานค่ายไหนจะเนี้ยบกว่ากัน ทนกว่ากันอ่ะครับ ได้ยินมาว่า a8jp นี่ใช้ไปนานๆมีจอหลวมด้วยหรอครับ แล้วสองตัวนี้ตัวไหนตรงกับdemandผมมากกว่ากันครับฟันธงให้ที ตอนนี้ผมชักเบนไปทาง c23มากกว่า เพราะเห็นตัวจริงแล้วงามเหลือเกิน แต่ยังไม่ได้เห็นงานของ asus เลย ใครว่างๆช่วยเปรียบเทียบสองตัวให้ทีสิครับ จะขอบคุณอย่างมากเลย

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ตัวงาน ถ้าหมายถึงภายนอก sonyมันกินขาดอยู่แล้วล่ะครับ - -
    แต่ถ้าเน้นหนักข้างในasusก็ภาษีดีกว่าครับ

ดูจากความต้องการถ้าชอบเบาๆ คงต้องไปsonyล่ะครับ อาจจะเหมาะกับคุณมากกว่า

อืม a8นี่ บานพับมันไม่หลวมหรอกครับแต่จุดยึดของมันทำมาเล็ก(แต่แน่นนะเวลาเลื่อนบานพับ) จะเห็นว่าออกแรงที่มือนิดหน่อยแต่จอมันดันขยับได้ จึงรู้สึกว่ามันหลวมครับ

OverclockZone Member jareonchai2's Avatar

รุ่น A8jc หรือ ตระกูล A8นี่ หรือหน้าตาบานพับคล้ายๆกันนี่ระวังหน่อยก็ดีนะ ผมซื้อมาได้ 6 เดือนบานพับตรงข้อต่อปริซะงั้น ต้องเอาไปแคลมที่ศูนย์ๆบอกรุ่นนี้เป็นกันเยอะนะ เซ็งเลยและก็ปัญหาอย่างอื่นตามมาเม้าค้างตัวไดรอ่านแผ่นก็เปิดอ่านหนังก็ไม่ค่อยได้ตอนนี้เอาไปแคลมช่างแค่ยึดให้มันสนิทรออะไหล่มาเปลี่ยนประมาณตอนต้นๆเดือนนี้เครียดเลยไม่น่าซื้อผิดรุ่นเลยแต่ช่างก็ทำดีนะบานพับแน่นขึ้นไม่หลวมและเปลี่ยนแผ่นหน้าปกโน๊ตบุ๊คสีเงินให้ใหม่แต่ด้านประกบด้านหน้าจอยังไม่มีอะไหล่ ผมลองดูที่เคททาร๊อค รุ่นของผมเค้าโล๊ะออกจากเคตตาล็อคไปซะแล้ว ดูรุ่นที่บานพับแข็งแรงหน่อยนะถ้าคิดจะซื้อ นะครับ

ขอบคุณทุกคนนะครับที่เข้ามาช่วยในการตัดสินใจ ไว้เดี๋ยวผมคงต้องไปดูอีกทีในงานcommartนั้นแหละครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมเอาแค่เล่นเกมออนไลน์ได้ก็พอ นอกนั้นดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิท ทำงาน เขียนC/C++ น้ำหนักเบา
    macbook ที่ว่า ก็เหลือเฟือ แต่ต้องเอามาลง windows เพื่อเล่นเกมส์

แล้ว a8jm อ่ะ ต่างจาก a8jp มากไหม

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    macbook ที่ว่า ก็เหลือเฟือ แต่ต้องเอามาลง windows เพื่อเล่นเกมส์
    ตอนนี้ผมชักเบนเข็มมาทางฝั่งwindows มากกว่าแล้วสิครับ เนื่องจากทำอะไรๆน่าจะสะดวกกว่า แล้วก้อถ้าในราคาเท่าๆกันของmacbookนี่ ได้notebookสเปคดีกว่ากันด้วยอ่ะครับ

แต่ัยังไงคงต้องไปลองจับของจริงดูก่อนแหละครับว่าจะตัดสินใจเลือกตัวไหนดี ในใจตอนนี้มี vaio c23s / asus a8jp,m9j / macbook c2d 2.0ghz ครับ
    Last edited by Razr; 5 Mar 2007 at 02:21:33.

Bookmarks

Bookmarks