Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ SSD M2 มาใส่สงสัยว่า SSD M2 NVMe/SATA มันใช้ด้วยกันได้ไหมครับ Asus S530UN ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ SSD M2 มาใส่สงสัยว่า SSD M2 NVMe/SATA มันใช้ด้วยกันได้ไหมครับ Asus S530UN ครับ

พอดีใช้โนตบุครุ่น Asus S530UN (Link) อยู่ครับ รู้สึก SSD ที่ได้มามันกากมาก

อยากอัพเกรดก็ทราบมาว่า SSD M2 มันมีทั้งแบบ SATA กับ NVMe แต่ไม่ทราบว่า SSD M2 ที่ใช้กับรุ่นนี้ได้มันเป็นแบบไหน ในสเปคก็ไม่มีบอกบอกแค่รองรับ SSD M2
    เลยสงสัยว่า SSD M2 ทั้งแบบ SATA/NVMe มันใช้ด้วยกันได้ไหมครับ ถ้าได้ซื้อแบบไหนดีกว่า
    แล้วกรณีที่มันใช้ไม่ได้ผมจะเชคยังไงครับว่าเครื่องผมมันรองรับ SSD M2 แบบไหน หรือใครทราบว่ารุ่นนี้มันรองรับอะไรช่วยบอกก็จะขอบคุณมากครับ
    Last edited by papababa; 11 Jan 2019, 13:58:20.

ผมว่าลอง Online Chat สอบถามดูก่อนดีกว่าครับ

เจอรีวิวก็บอกว่าเป็น M.2 SATA3 นะครับ
    Last edited by papk; 11 Jan 2019, 14:54:32.

Comment

ใช้ด้วยกันได้ครับ จัด NVME ไปเลยครับ ผมคิดว่าบอร์ดมันรองรับ nvme นะ
      ปล. ในรีวิว notebookspec ssd m.2 ของเดิมมันเร็วแค่ sata ครับ ไม่ได้แปลว่าบอร์ดมันรับได้แค่ความเร็ว sata ครับ

Comment

Comment

สรุปคือ ตัวบอร์ดมันจะรองรับหรือเปล่านี่ไม่รู้แต่ตัว SSD M.2 ทั้ง SATA/NVMe มันเอามาใช้บนบอร์ดที่มีช่อง M.2 ได้ทั้งนั้น
          แต่แค่ว่าถ้าเอา SSD M.2 NVMe มาใช้กับบอร์ด M.2 SATA มันก็จะติดคอขวดตรงบัสบนบอร์ดวิ่งได้แค่ 600MB/s แค่นั้นใช่ไหมครับ

Comment

^
            ไม่ใช่ครับ
            m.2 มันเป็นแค่ช่องเสียบการ์ด

ถ้า interface เป็น m.2 sata จะใช้ m.2 NVMe ไม่ได้ (เสียบได้ก็ไม่เห็นไดร์ฟ)

board serie นี้ (chipset) รองรับ NVMe แล้วก็จริง
            แต่ถ้าคนออกแบบ ไม่ทำมาให้ใช้ NVMe ได้ ก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี

กระทู้นี้ผมอ่านตั้งแต่ท่านตั้งมาแรกๆแล้ว แต่หาดูข้อมูลที่ไหนๆ ก็ไม่มีบอก (รวมถึงเว็บ asus ด้วย)
            เลยไม่รู้เหมือนกันว่าจะช่วยยังไง (ถ้าบอกผิด ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ ก็ลำบากอีก)

*เป็นไปได้ก็เอาไปเทสที่ร้านที่จะซื้อของเลยครับ

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
              ^
              ไม่ใช่ครับ
              m.2 มันเป็นแค่ช่องเสียบการ์ด

ถ้า interface เป็น m.2 sata จะใช้ m.2 NVMe ไม่ได้ (เสียบได้ก็ไม่เห็นไดร์ฟ)

board serie นี้ (chipset) รองรับ NVMe แล้วก็จริง
              แต่ถ้าคนออกแบบ ไม่ทำมาให้ใช้ NVMe ได้ ก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี

กระทู้นี้ผมอ่านตั้งแต่ท่านตั้งมาแรกๆแล้ว แต่หาดูข้อมูลที่ไหนๆ ก็ไม่มีบอก (รวมถึงเว็บ asus ด้วย)
              เลยไม่รู้เหมือนกันว่าจะช่วยยังไง (ถ้าบอกผิด ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ ก็ลำบากอีก)

*เป็นไปได้ก็เอาไปเทสที่ร้านที่จะซื้อของเลยครับ
              หมายความว่า ถ้าบอร์ดมันเป็น M.2 NVMe มันก็รับได้ทั้ง SSD Sata/NVMe แต่ถ้าบอร์ดเป็น M.2 Sata มันจะใช้ SSD MVNe ไม่ได้ใช่ไหมครับ

Comment

Working...
              X