overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ทำไมนะX2 เล่นเกมดีกว่า X4

OverclockZone Member sittichok_k's Avatar

Default ทำไมนะX2 เล่นเกมดีกว่า X4

ทำไมX2 เล่นเกมดีกว่า X4 เพราะอะไรครับ อธิบายไห้ผมทีครับผมละสงสัย เห็นหลายๆท่านก็แนะนำไห้ ว่าX2 เล่นเก่มดีกว่าX4 ทำไม ทำไม ถึงเป็นเช่นนั้นละ ครับ

OverclockZone Member gerrard's Avatar
    ปากน้ำ-สำโรง-บางนา

ผมว่าเกมส์มันยังทำออกมารองรับ X4 ไม่เยอะอ่ะครับ สู้ซื้อ X2 แล้วเอาเงินที่เหลือไปซื้อการ์ดจอดีๆสักตัวดีกว่า

OverclockZone Member zbankz's Avatar

x4 ต้องตัวกลางๆขึ้นไปครับผม

เช่น x2 6000+ ถ้าจะอัพ x4 ก็ต้องรุ่น x4 9750 ขึ้นไปถึงจะดี ประมาณนี้นะครับ

รอผู้รู้มาตอบ

OverclockZone Member

เกมส่วนใหญ่มันยังไม่รองรับ4หัวครับ

เพราะยังงี้ถ้าX2 3.0Ghz ก็จะเล่นเกมเร็วกว่าX4 2.4Ghz

แล้วอีกอย่าง2หัวลากง่ายกว่า4หัวเยอะ ซึ่งจะทำให้ยิ่งต่างกันมากๆเลย

OverclockZone Member sittichok_k's Avatar

แล้วที่ว่าเล่นเกมใช่X2 ทำงานแปลงไฟลใช้X4ละครับ

แล้วมันทำงานยังไงครับ ทำไมต้องX2 X4

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

Quad Core ถ้าทำงานกับโปรแกรมที่รองรับ Multi Processor 4 ตัว ยังไง 4 หัวก็ฟันเละคับ

OverclockZone Member
    มอ เฌองดอยสุเทพ

ก้เกมมันใช้แค่2หัวก้เหลือแหล่อ่ะครับ ก้คือเกมมันใช้ประสิทธิภาพสี่หัวได้ไม่เต็มที่
    2หัวมันจึงแรงกว่าด้วย GHz ยิ่งลากยิ่งเห็นผลเพราะ2หัวลากไกลกว่า4หัว

OverclockZone Member zenleora's Avatar
    สาย4 เดอะมอล-บางแค สาย 2 เซน-ปิ่นเกล้า

2หัวมันก็ใช้เล่นเกมได้สบายแล้วคับ เกมที่ต้องการ 4 หัวในเวลานี้ยังมีน้อย
    เขาจึงใช้แค่ 2 หัว เอาเงินที่เหลือไปลงกับกาดจอที่ดี มาใช้คับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

ใช้สี่หัวเล่นเกมส์ก็ยังดีนะ ถ้าแปลงไฟล์ไปเล่นเกมส์ไป ถ้าเป็น 2 หัวอืดไปเลย อิอิ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member tuktig's Avatar
    อ.เมือง จ.ระยอง

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    ใช้สี่หัวเล่นเกมส์ก็ยังดีนะ ถ้าแปลงไฟล์ไปเล่นเกมส์ไป ถ้าเป็น 2 หัวอืดไปเลย อิอิ
    เห็นด้วย ผมเปลี่ยนจาก 2 หัว เป็น 4 หัว ไม่ว่าจะทำงานหรือเล่นเกมมันลื่นกว่ากันเยอะ (ผมใช้ vista 64 bit)

OverclockZone Member WesleyAurelio's Avatar

เด็กแสบ คุณหนูชมพู่กับ คอลเซ็นเตอร์ เกรียนได้ใจเลยทีเดียว

ตามไปดูที่ http://www.youtube.com/watch?v=UGu5V7q2DSo

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถ้า GHz เท่ากัน ระหว่าง X2 กับ X4 ก็เล่นเกมส์ได้ดีเท่ากัน
    เพราะเกมส์ทั้งหมดมันวิ่งทำงานที่ 2 Core จึงดูที่ GHz แทน (ยกเว้นเกมส์ที่ Support 4 Core)

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ถ้าเกมส์ลองรับ multicore 4หัว รุ่งแน่นอน

แต่ถ้า X2 3.00GHz เจอกับ X4 3.00GHz เท่ากัน
    ความแตกต่างก็ไม่มากอยู่ดี แต่ลื่นกว่าแน่ๆ

OverclockZone Member Salim123's Avatar

เกมส์ที่รองรับ cpu หลายคอร์ จำได้ไม่ผิดก็มี Lost Planet เองอ่ะ ที่เหลือ ส่วนใหญ่มันจะ 2 คอร์

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    ถ้าเกมส์ลองรับ multicore 4หัว รุ่งแน่นอน

แต่ถ้า X2 3.00GHz เจอกับ X4 3.00GHz เท่ากัน
    ความแตกต่างก็ไม่มากอยู่ดี แต่ลื่นกว่าแน่ๆ
    ตามความคิดผมนะครับx4น่าจะลื่นกว่านะครับเพราะว่ามี4หัวและแบ่งกันประมวผลอ่าครับ
    ยังไงน่าจะลื่นกว่าครับและยังต้องปัจจัยอื่นๆเครื่องอีกครับ ขอบคุณครับ

ยังไงครับนี้ มันทำงานทีละหัวหรอครับ หรือว่ามันทำงานพร้อมกัน4หัวเฉลียกันไปครับ แหมดูเหมือนที่ผมรู้กับเป็นไม่เคยรู้เลย

OverclockZone Member Drift's Avatar

เกมส์ รันหัวเดียว ก็เยอะครับ

OverclockZone Member puter's Avatar

ที่เห็นชัดๆ ทำงานพวกมัลติมีเดียบนวิสต้าเนี๊ยะ ดีกว่าบนxp มากมาย ขาดกันอย่างชัดเจน

เท่าที่ผมเล่นมานะ 2 หัวก็พอสำหรับการเล่นเกมส์แล้วละคับ แต่2หัวนะ ยังแพ้การเทส CPU Mark หัวเดียวเลย ไม่รู้เป็นไร AMD ทำหัวเดียวเดียวแรงโครต เพราะเพื่อนผมใช้ LE 1640 และผมใช้5200+ 90nm แพ้คะแนนLE ขาดลอยเลยอ่า ไม่น่าเชื่อนะ แต่มันเป็นความจริงคับ อยากจะบอกให้รู้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks