Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวผมใช้ FX 6300 พัดลมดังมากคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวผมใช้ FX 6300 พัดลมดังมากคับ

ตัวผมใช้ FX 6300 พัดลมดังมากคับ (ผมตั้งเคสไว้ข้างหน้าจอ) ไม่ทราบว่าแบบนี้จะเป็นปัญหาไหมคับ เพราะเท่าที่รู้มาcpu amd จะร้อนมาก หรือว่าผมควรเปลี่ยน sink ดีคับ แล้วถ้าเปลี่ยนมีตัวไหนแนะนำบ้างคับ

Originally posted by OSirObom View Post
    ตัวผมใช้ FX 6300 พัดลมดังมากคับ (ผมตั้งเคสไว้ข้างหน้าจอ) ไม่ทราบว่าแบบนี้จะเป็นปัญหาไหมคับ เพราะเท่าที่รู้มาcpu amd จะร้อนมาก หรือว่าผมควรเปลี่ยน sink ดีคับ แล้วถ้าเปลี่ยนมีตัวไหนแนะนำบ้างคับ
    CPU ไม่ได้ร้อนครับ แต่พัดลมที่แถมมารอบมันสูงมากเสียงก็ดังเป็นเรื่องปกติ แก้ไขด้วยการซื้อซิงค์มาเปลี่ยนใหม่

ถ้าจะซื้อใหม่รบกวนขอดูด้วยว่าใช้เคสตัวไหน และมีงบเท่าไหร่ครับ??

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
      CPU ไม่ได้ร้อนครับ แต่พัดลมที่แถมมารอบมันสูงมากเสียงก็ดังเป็นเรื่องปกติ แก้ไขด้วยการซื้อซิงค์มาเปลี่ยนใหม่

ถ้าจะซื้อใหม่รบกวนขอดูด้วยว่าใช้เคสตัวไหน และมีงบเท่าไหร่ครับ??
      +100 ตามนี้ amd ไม่ได้ร้อน ซิ้งค์แถมมารุ่นนี้รอบพัดลมมันสูงทำให้เสียงดังแค่นั้น amd ไม่ได้ร้อนเหมือนสมัยก่อนแล้วครับ

Comment

ผมเคยใช้ FX 6350 มาก่อน ใช้ซิ้งเดิมได้ไม่มีปัญหาอะไรถ้าทนเสียงพัดลมมันไหว
        แต่ผมทนไม่ไหวเลยเปลี่ยน ผมใช้รุ่นข้างล่างนี้ เป็นฮีตซิ้งแบบ4ท่อ+พัดลม120มม.ที่ราคาถูกที่สุดในตลาดแล้วมั้ง ถ้าหาดีๆอาจได้ราคามือ1ไม่ถึง 800฿ หรือไม่จะลองหามือสองดูก็ได้ มีหลายยี้ห้อให้เลือก
        Last edited by LightningBird; 18 Jan 2019, 09:23:49.

Comment

Originally posted by OSirObom View Post
          ปกติ cpu ผมอยู่ที่ 50องศา ถือว่าร้อนไหมอะคับ

Comment

ปกติ cpu ผมอยู่ที่ 50องศา ถือว่าร้อนไหมอะคับ
            ไม่ครับ............

รบกวนถามเพิ่มเติมว่าดูอุณหภูมิ CPU ยังไง

Comment

FX ต่อให้ 8350 ก็ไม่ร้อนครับถ้าเทียบกับซีพียูสองค่ายรุ่นปัจจุบัน ขนาดเอา wraith prism มาใส่นี่เย็นสบายเลย

Comment

เปลี่ยนซิงค์ใหม่เอาเบบเป่าลงเมนบอรดน่าจะเบาลงเยอะ อย่าไปเอาเเบบทาวเวอนะเดี๋ยวจะเป็นว่าภาคจ่ายไปร้อนตัดจนต้องเอาพัดลมมาเป่าเพิ่มสรุปไม่ได้เบาลง ซิงค์ทาวเวอนั้นต้องใส่คู่เมนบอรดที่ภาคจ่ายไฟระบายความร้อนดีดีไม่งั้นมีตัดตัวคูณได้ ยิ่งทางลมในเคสไม่ดีนี่ยิ่งเเล้วใหญ่เลย

Comment

ซื้อซิงก์ใหม่ครับ เมื่อก่อนใช้ก็เป็นเหมือนกัน

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                    ไม่ครับ............

รบกวนถามเพิ่มเติมว่าดูอุณหภูมิ CPU ยังไง
                    ใช้โปรแกรมเดียวกับดูความร้อน vga อะคับ msi อะไรซักอย่าง

- - - Updated - - -

Originally posted by H4RDG4M3R View Post
                    เปลี่ยนซิงค์ใหม่เอาเบบเป่าลงเมนบอรดน่าจะเบาลงเยอะ อย่าไปเอาเเบบทาวเวอนะเดี๋ยวจะเป็นว่าภาคจ่ายไปร้อนตัดจนต้องเอาพัดลมมาเป่าเพิ่มสรุปไม่ได้เบาลง ซิงค์ทาวเวอนั้นต้องใส่คู่เมนบอรดที่ภาคจ่ายไฟระบายความร้อนดีดีไม่งั้นมีตัดตัวคูณได้ ยิ่งทางลมในเคสไม่ดีนี่ยิ่งเเล้วใหญ่เลย
                    อันนี้ความรู้ใหม่เลยคับ น่าจะต้องศึกษาก่อน ขอบคุณคับ

Comment

ใช้โปรแกรมเดียวกับดูความร้อน vga อะคับ msi อะไรซักอย่าง
                      แนะนำให้ใช้โปรแกรมของผู้ผลิตเมนบอร์ดครับ ติดตั้งแล้วลองใช้ CPU-Z เบิร์น CPU ดูสิว่าฟูลโหลดโหลดกับซิงค์เดิมอยู่ที่เท่าไหร่??
                      ...........

อันนี้ความรู้ใหม่เลยคับ น่าจะต้องศึกษาก่อน ขอบคุณคับ
                      ปกติภาคจ่ายไฟก็มีความร้อนอยู่แล้ว การเอาลมร้อนจาก CPU ไปเป่าใส่อีกเป็นเรื่องเหมาะสมหรือเปล่าลองพิจารณาดูครับ

Comment

บมร้อนจาก ซีพียูมันไม่ได้ร้อนอะไร เเต่ภาคจ่ายไฟร้อนร้อนที่ไม่มีลมเป่าน่ะร้อนจนตัดตัวคูณได้เลย เเม้ลมจากซีพียูจะไม่ได้เย็นเเต่มากพอที่จะลดความร้อนภาคจ่ายไฟได้ พวกบอรดที่ภาคจ่ายไฟไม่เเข็งเเรงน่ะมันร้อนมากนะเอ้อ เพราะงั้นถ้าจะใช้ซิค์เบบทาวเวอต้องเลือกบอรดที่ภาคจ่ายไฟเย็นหน่อย

เเต่ถ้าบอรดมีภาคจ่ายไฟอลังการเเล้ว ซิงค์ทาวเวอสบายมาก

Comment

ครับ 555 เรื่องนี้
                          เอาว่า ลองทดสอบกันดูว่า ความเชื่อแบบไหนดีกว่ากัน
                          ไม่่ว่ากันนะครับ คิดต่างกันได้ จุดนี้ เป้นไรที่ แบบเป็นทางแยกกันได้ ระหว่างลมร้อนๆๆ ร้อนแค่ไหน ควรหรือ ไม่ควรโดนซิ้งค์ดี
                          หรือ ร้อนร้อนอุ่นๆๆ หรือร้อนมากแตะให้เฉียดมาโดนซิ้งคืไม่ได้ เลยมันก็พูดยากเหมือนกุัน

-----------------------------------------------------------------------------
                          ส่วนตัวผมในเคสจะกัวเรื่องการอับเฉาระบายความร้อนไม่ทันจะเกิดความร้อนสะสมมากที่สุด
                          ถ้าเกิดบางครัั้ง หากร้อนสะสมไป บางจุดมันจะพุ่งเกินทะลุร้อยองศา พูดถึงทั่วๆๆไป แต่ในเคส
                          คร่าวๆๆ มันมีพัดลมดูดทิ้งอยู่แล้วไม่ได้อับเฉา ขนาด////// ดังนั้นพวกพัดลมดุดระบายทิ้งเคสนี่สำคัญเลย
                          ผมพึ่งสัง่เคสใหม่ มา พวกพัดลมระบายตูดตัวเดียวเลิกละ เคสใหม่ระบายบนเพิ่มอีกจุดเพื่อความรวดเร็วน่ะครับ
                          ก็คือตำแหน่งด้านบนเคสที่รุ่นใหม่ๆๆมักจะเจาะรังผึ้งมาให้ติดได้เพิ่มสองพัดลม
                          -------------------------------------------------------
                          คหสต. ผมละกัน ต้องขออภัย หากคิดต่างกับ ท่าน Arjuna ไปบ้างเอาว่าเรื่องนี้มันพอให้คิดต่างกันได้อยู่
                          ส่วนตัวผมคิดว่า ลมถึงแม้จะร้อนบ้างแต่หากปะทะ ซิ้งค์ แล้วมีพัดลมดูดทิ้งนอกเคส รับช่วงต่อพาลมไปทิ้ง
                          ข้างนอกเคสอีกที ช่วยลดโอกาศความร้อนสะสมไปได้เยอะครับ

แล้วกรณีคนใช้ชุดน้ำล่ะทำไง ส่วนตัวผมไม่มีชุดน้า///แต่ ลองทดสอบดูว่าให้พัดลมท้ายดูดเข้าท้ายไปเป่าซิ้งค์ภาคจ่ายไฟ เพิ่มพัดลมบน
                          ทอปหัวเคสดูดทิ้งดูว่าเย็นขึ้นไม้
                          สำหรํบซิ้งค์ภาคจ่ายไฟ เทียบ กับ ให้พัดลม ดูดทิ้ง ทั้งสองทั้งสองด้านเลย ตำแหน่งท้ายกับตำแหน่งบนลอง เทียบกันดู
                          ส่วนตัวผมไม่ทราบว่าทำแบบไหนเย็นกว่ากัน น่ะครับ แต่แอบคิดเล็กๆๆว่าให้ม่ีพัดลมได้เป่าซิ้งค์สักตัวน่าจะเย็นกว่า
                          สำหรับซิ้งค์ภาคจ่ายไฟโดยเฉพาะ ซิ้งค์ตัว VCC ที่ค่อนข้างทำงานหนักหน่อย

ยิ่ง FX 83 นี่ปัจจุบันความร้อน ที่ซีพียู จัดการหมูมากหาก oc แค่ 4.5 ghz ความร้อนซิ้งคืภาคจ่ายไฟนี่เป้นปัญหามาตลอด
                          เป็นส่วนนึงร่วมกับซีพียูที่ทำให้ระบบรวมๆๆมีลมร้อนๆๆๆ ออกมาก
                          ส่วนตัวใช้ msi 970 เกมมิ่งก็กังวัล เรือ่ง ความร้อนซิ้งค์ภาคจ่ายไฟ มากกว่าความร้อนตรง ซีพียูครับ
                          -------------------------------
                          อีกนิดช่วงหลังอย่างบอร์ดอินเทล จะเริ่มเห็นติดพัดลมเป่าอัดใส่ซิ้งค์ภาคจ่ายไฟ มาบ้างกันละครับ
                          ฝั่ง amd ยังไม่ค่อยเห็นเลยนะ อิอิ ก็บ่งบอกอย่าง 1 ว่าซิ้งค์ นั้นชอบเรื่องลมปะทะ จริงๆๆแต่ลมร้อนแล้วดี
                          ไม่ดี นี่ไม่แน่ใจนะครับ อิอิ ไม่กล้าฟันธง แต่ส่วนตัวคิดว่า หากร้อนไม่ตับแตกเกิน ให้ปะทะ สักนิดเดะ พัดลม
                          ดูดทิ้งมันก็พาไปนอกเคส แล้วน่ะครับน่าจะพอมีประโยชน์อยู่บ้าง
                          Last edited by micronzr; 19 Jan 2019, 23:09:30.

Comment

ภาคจ่ายไฟหรืออุปกรณ์อื่นๆร้อน สิ่งที่ควรทำคือจัดทางลมในเคสให้ดี
                            ดึงอากาศเย็นภายนอกมาเติม และระบายความร้อนในเคสออกไปให้เร็วไม่ใช่ไปเพิ่มความร้อนให้มันครับ
                            .............

มีเครื่องปล่อยควันมาช่วยก็เห็นอะไรชัดเจนดี ว่าการจัดทางลมดีอากาศเย็นก็ไหลผ่านภาคจ่ายไฟ
                            ผมทำได้แน่แนะนำ แต่ท่านอื่นจะเชื่อแบบไหนก็เป็นสิทธิของท่านพิจารณากันเอาเองครับ

Comment

ภาคจ่ายไฟหรืออุปกรณ์อื่นๆร้อน สิ่งที่ควรทำคือจัดทางลมในเคสให้ดี
                              ดึงอากาศเย็นภายนอกมาเติม และระบายความร้อนในเคสออกไปให้เร็วไม่ใช่ไปเพิ่มความร้อนให้มันครับ
                              .............

มีเครื่องปล่อยควันมาช่วยก็เห็นอะไรชัดเจนดี ว่าการจัดทางลมดีอากาศเย็นก็ไหลผ่านภาคจ่ายไฟ
                              ผมทำได้แน่แนะนำ แต่ท่านอื่นจะเชื่อแบบไหนก็เป็นสิทธิของท่านพิจารณากันเอาเองครับ

ครับท่าน อรุณจา มีข้อมูล ไรแชร์ กันได้ เรือ่งพวกนี้ส่วนตัวผมก็ใช่ว่าจะช้ำชอง นะครับ
                              การพิมพ์ เลย ใช้คำว่า คหสต. หรือเชื่อว่าคิดว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ไว้ก่อน

อย่างพวกชุดน้ำนี่ จบเลยไม่มีลมเป่าใส่แน่ ผมว่าลองดุทั้งสองแบบเอาแต่ดูดลมออกให้หมดกับลอง
                              พัดลมตูดปรับเป็นเป่าลมใส่ซิ้งค์บ้างแล้วเช็คดูในโปรแกรมในคอมดุว่า แบบไหนอุณหภูมิ ต่ำกว่ากัน หรือถ้าใจชอบแบบไหนก็จัดไปละกัน55

สิ่งสำคัญอย่างเดียวที่ผมแน่ใจคือ ลมระบายออกนอกเคสถ้าระบายช้าหรือถ้าไม่ติดพัดลมดูดทิ้ง นี่////ความร้อนสะสมเยอะแน่นอน
                              Last edited by micronzr; 20 Jan 2019, 01:39:54.

Comment

Working...
                              X