overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ขอไฟล์ boot WinXp หน่อยคับ !!

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

Default ขอไฟล์ boot.ini ของ WinXp หน่อยคับ !!

พอดี โดนไวรัส Godzila ฝังเข้า boot.ini ด้วยอ่าคับ เลยลบไปแล้ว จิงๆแล้ว Drive C สมควรจะมี ไฟล์ boot.ini รึป่าวคับ เห็น พอ Restart เครื่อง แล้วมัน ฟ้องว่า ไม่เจอ Boot.ini แต่ก็เข้า Window ได้ตามปกตินะคับ แต่ก็ชะงัก ไปช่วยครู่ รบกวน ฝากไฟล์ boot ให้หน่อยงับ ขอบคุณมากเลยคับ

ปล. ทุก Version จะมีไฟล์ boot.ini เหมือนกันรึป่าวคับ ที่ผมใช้อยู่ Xp 2006 V.9 คับ ขอบคุณมากคับ
    Last edited by ZaKaChI; 2 Mar 2007 at 15:13:43.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by ZaKaChI View Post
    พอดี โดนไวรัส Godzila ฝังเข้า boot.inf ด้วยอ่าคับ เลยลบไปแล้ว จิงๆแล้ว Drive C สมควรจะมี ไฟล์ boot.inf รึป่าวคับ เห็น พอ Restart เครื่อง แล้วมัน ฟ้องว่า ไม่เจอ Boot.inf แต่ก็เข้า Window ได้ตามปกตินะคับ แต่ก็ชะงัก ไปช่วยครู่ รบกวน ฝากไฟล์ boot ให้หน่อยงับ ขอบคุณมากเลยคับ

ปล. ทุก Version จะมีไฟล์ boot.inf เหมือนกันรึป่าวคับ ที่ผมใช้อยู่ Xp 2006 V.9 คับ ขอบคุณมากคับ
    ค้นหาแล้วไม่ยักเจอ แฮะ

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

ต้องเข้าที่ Tools > Folder Option > View ก่อนคับ เอา Hide extention… และ Hide protected operating system file ออกคับ
    เมื่อ เจอ แล้ว ก็ ทำกลับเหมือนเดิมงับ ^^''a

ปล. ผมไม่แน่ใจนะคับ ว่า ไฟล์ boot.ini หรือ boot.inf >,< แต่ที่แน่ๆ คือ อยู่ Drive C งับ ไม่ก็ C:>Window
    Last edited by ZaKaChI; 1 Mar 2007 at 22:26:09.

รบกวน ด้วย คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ !!~

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ปกติ มันมีนะครับไฟล์ boot อ่ะครับ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าอยู่ Drive ไหน เหนว่าเปนไฟลสำหรับบูท OS อ่ะนะครับ

นั้นแหละคับ ผมต้องการมากๆ เลยคับ Boot เครื่องทุกที มันเรียกทุกครั้งเลยงับ >,<

OverclockZone Member catss's Avatar

เอาไฟล์ boot คนอื่นมาถ้าตัว windows ไม่เหมือนกัน boot ไม่เข้าเลยนะครับ หนักกว่าเก่าอีก

ทางที่ดีที่สุดคือ "สร้างใหม่" ขึ้นมาเองครับ
    ใส่แผ่น windows ของเราแล้ว boot จากแผ่นขึ้นมา
    ตอนเลือกหัวข้อในหน้าจอฟ้าๆ ให้เลือก "R" เพื่อ repair windows ครับ
    จะเข้าสู่หน้าจอ dos แล้วมันจะนับถอยหลัง ให้ ปล่อยมันไปไม่ต้องสน
    แล้วมันจะขึ้นบรรทัดใหม่ขึ้นมา

- ให้พิมพ์เลขของ windows ที่เราติดตั้งครับ(ค่ามาตรฐานจะเป็น 1)

- แล้ว enter ลงไปครับจะขึ้นบรรทัดใหม่มาให้ใส่ password ของ admin.
    (ถ้าไม่ได้ตั้ง password ให้ enter ลงไปไปเลยครับไม่ต้องใส่)

- จะขึ้นบรรทัด C:<WINDOWS>: ขึ้นมา ให้พิมพ์ bootcfg /add แล้ว enter ไป

- จะขึ้นบรรทัดใหม่มาให้ใส่เลข 1 ลงไปครับ แล้ว enter

- มันจะขึ้นบรรทัดใหม่มาอีก ให้ใส่ชื่ออะไรก็ได้ลงไปครับ เช่น Windows xp pro sp2

- จะกลับไปหน้า C:<WINDOWS> ให้พิมพ์ exit แล้ว enter มันจะ รีเครื่องให้เอาแผ่นออกได้เลยครับ แล้วรอดูผล

***สำคัญมาก***
    ---------------------------------------
    แผ่นที่ใช้ต้องเป็นแผ่น windows ที่เราใช้อยู่นะครับ
    ---------------------------------------

น่าจาตอบผมเร็วกว่านี้นะคับ >,< ดันเอา boot.ini ของคนอื่นที่ดัน มี 2 Accout ซวยไปเลย Boot ไม่ติด ด้วยซ้ำ เพิ่งลง Win ใหม่มะกี๊ เองงับ

ซวยเลย ไม่ได้ Backup ไว้ซะด้วย ดีที่ Backup Project ไว้ แต่ เสียเวลา ลงใหม่ทั้งเครื่อง และ Registry ที่ตกแต่งให้เสถียร แล้วนี่สิ ซวยไป

ปล .อยากให้ ฟันธงหน่อยงับ Window Xp Version ไหน เสถียรสุดคับ ( ที่ผมใช้ V.9 อยู่ไม่เคยมีปัญหาเลยนะคับ) ใครใช้ V.9 แล้วมีปัญหา หรือ V.ไหน ที่ดีกว่า V.9 รบกวนช่วยบอกต่อด้วยครับ
    Last edited by ZaKaChI; 2 Mar 2007 at 20:06:53.

OverclockZone Member Axus's Avatar

V.0ครับ อันที่ไม่ได้มีการปรับแต่ใดๆทั้งสิ้นดีที่สุดครับ

ช่วงมาเยี่ยมมาเยือน
    Guest

กามม Version ที่ไม่ค่อยมี bug อ่างับ ขอ V.3~V.10 อ่าคับ ขอบคุณมากคับ

Bookmarks

Bookmarks